[TLBB] Hỏi thêm về tlbb 3.30 - Trang 2
Follow us on
Follow us on Facebook Follow us on Twitter Linked In Flickr Watch us on YouTube My Space Blogger

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    Thành Viên Tâm Huyết
    Thanks
    272

Ðề: Hỏi thêm về tlbb 3.30

Trích dẫn Gửi bởi mastervnn [Only registered and activated users can see links. ]
    Kakaka ý tưởng mình thành công rồi mình nghĩ mysql thì hoàn toàn làm trên win đc k vẫn đề gì đâu HH và các bạn. Mình nghĩ h việc setup server tlbb linux chỉ là môi trường để chạy server còn database sẽ nằm tất cả trên win. Mong các b cùng nghiên cứu thêm để xem có tác dụng phụ gì k.
    Sợ mysql trên win ko bảo mật = mysql trên Linux, cụ thể là những ai chạy = VPS hay sv vì theo mình tìm hiểu thì mysql ở Linux có lệnh GRANT ALL chỉ cho phép 1 IP cố định truy cập database. Như vậy các IP khác sẽ bị chặn, bảo mật cao. Còn mysql trên win mình chưa tìm hiểu.
    Khách viếng thăm hãy cùng legend1250 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

2. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến legend1250 vì bài viết này !

thanhluan12a14 (19-07-13)

Thành Viên
    Đang ở
    Ở Đây
    Thanks
    139

Trích dẫn Gửi bởi legend1250 [Only registered and activated users can see links. ]
    Sợ mysql trên win ko bảo mật = mysql trên Linux, cụ thể là những ai chạy = VPS hay sv vì theo mình tìm hiểu thì mysql ở Linux có lệnh GRANT ALL chỉ cho phép 1 IP cố định truy cập database. Như vậy các IP khác sẽ bị chặn, bảo mật cao. Còn mysql trên win mình chưa tìm hiểu.
    hehehe nếu chỉ có vấn đề này thì nữa mình share cho lengend và các b biết cách bảo mật hơn. Tại lúc trước mình cũng là dân ug đã từng tìm hiểu việc hack mysql nên biết cách bảo mật khá tốt. Còn tác dụng phụ gì không các b và lengend? Lengend tí private hỏi tí nhé.
    Khách viếng thăm hãy cùng mastervnn xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Super Moderator huuduyen_05's Avatar
    Đang ở
    Unknow
    Thanks
    122

Việc để db tlbb trên máy khác máy chạy server có tác dụng phụ là :

- Việc connect từ máy sv -> db ảnh hưởng đến tốc độ lưu trữ : nếu 2 máy này không cùng mạng hoặc có độ trễ cao -> tốc độ gửi tín hiệu xử lý lưu trữ thông tin chậm -> kẹt nhân vật liên miên -> rollback rào rào (nếu chạy server online thì khỏi chơi luôn, nếu chạy offline thì ảnh hưởng ít hơn)
    - Khi 1 trong 2 con sv hoặc db die đột ngột -> rollback 100%

Ưu điểm : dễ quản lý
    Khách viếng thăm hãy cùng huuduyen_05 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

5. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến huuduyen_05 vì bài viết này !

Thành Viên
    Thanks
    58

Trích dẫn Gửi bởi mastervnn [Only registered and activated users can see links. ]
    Trong server có file nào config user, pass, db cua mysql trên máy ảo linux không b?
    Mình có đề nghị như thế này không biết đc k, nếu k thì thôi m0g các b bỏ qua. Mìh cũg chưa thử. Tai sao ta không để tất cả database lên máy win? Tại mình thấy trên linux cũng xài mysql mà, trong khi ta chạy billing win thì cấn gì cài thêm mysql ở máy linux. Chuyển toàn bộ database sang máy win, và vấn đề là fải config mysql của server lại, và mình cũg k biết rõ là file nào giữ vai trò này. Mình nghĩ việc billing win đc thì chuyển database sang win đc. M0ng các b test thử và cho mình biết kết quả, ý tưởg thì nhiều mà k có điều kiện check.
    Chuyển DB đi đâu đều được. Đây cũng là cách giảm tải cho server. Hầu hết các service lớn đều làm cách này. Server chứa DB yêu cầu ổ đĩa cứng tốc độ cao, các server chính thống thường tốc độ quay của HDD là 15k vòng/phút và xài RAID để tăng thêm hiệu năng + có chức năng hotswap.

Chuyển DB đi chỗ khác thì cần cấu hình vài chỗ trong game server. Nói chung cũng khá dễ.

Ah, nếu dùng máy Window làm để chứa DB, thì nên xài hệ Window Server, không nên xài XP hay Win 7,...
    Lý do thì giải thích dài dòng phức tạp, tốt nhất nên biết đến đây thôi.
    Khách viếng thăm hãy cùng vocweb xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

7. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến vocweb vì bài viết này !

Thành Viên
    Thanks
    58

Trích dẫn Gửi bởi huuduyen_05 [Only registered and activated users can see links. ]
    Việc để db tlbb trên máy khác máy chạy server có tác dụng phụ là :

- Việc connect từ máy sv -> db ảnh hưởng đến tốc độ lưu trữ : nếu 2 máy này không cùng mạng hoặc có độ trễ cao -> tốc độ gửi tín hiệu xử lý lưu trữ thông tin chậm -> kẹt nhân vật liên miên -> rollback rào rào (nếu chạy server online thì khỏi chơi luôn, nếu chạy offline thì ảnh hưởng ít hơn)
    - Khi 1 trong 2 con sv hoặc db die đột ngột -> rollback 100%

Ưu điểm : dễ quản lý
    Cái vấn đề kẹt nhân vật, rollback do DB đặt trên máy khác cũng không đúng đâu HuuDuyen.
    TLBB xài sharememory để lưu tạm các data. Khi gamer offline, hoặc khi shutdown server thì data này mới ghi xuống DB -> đến đây thì gamer đã off hết rồi, làm gì thấy lag nữa.

Cấu hình server lý tưởng:
    - Game server: CPU mạnh, RAM nhiều. HDD nhanh chậm không ảnh hưởng lắm
    - DB server: HDD tốc độ càng cao càng tốt, xài SSD nữa thì quá lý tưởng. CPU đặc biệt phải có cache càng nhiều càng tốt. Trường hợp này mình có thử rồi. CPU 12MB Cache, làm MySQL server thì khác hẳn con CPU 8 hoặc 6MB cache.

Thành Viên
    Đang ở
    Ở Đây
    Thanks
    139

Gần đây mình có thử nghiệm không xài phần mềm mysql 5.xx nữa mà qua xài Xampp thấy khá tốt. Cài xampp data cũng sẽ đc quản lý ở phpmyadmin và xampp tích hợp nhiều phần mềm khác cần thiết để bạn biết máy bạn thành một webserver và data server! Tạm thời chưa thấy gì bất ổn. Yêu cầu bảo mật web tốt thì mình nghỉ xâm nhập vào cũng ko fải dể. Newbie còn gặp khó khăn ở billing win và web reg nên xài xamp p chỉ cài xampp là đủ không cần thêm gì.

10. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến mastervnn vì bài viết này !

minhchau0309 (17-07-13)

V.I.P Member minhchau0309's Avatar
    Đang ở
    Phú Nhuận
    Thanks
    223

Gần đây mình có thử nghiệm không xài phần mềm mysql 5.xx nữa mà qua xài Xampp thấy khá tốt. Cài xampp data cũng sẽ đc quản lý ở phpmyadmin và xampp tích hợp nhiều phần mềm khác cần thiết để bạn biết máy bạn thành một webserver và data server! Tạm thời chưa thấy gì bất ổn. Yêu cầu bảo mật web tốt thì mình nghỉ xâm nhập vào cũng ko fải dể. Newbie còn gặp khó khăn ở billing win và web reg nên xài xamp p chỉ cài xampp là đủ không cần thêm gì.
    ờ thì xampp cũng chứa mysql và có thể edit database trên đấy mà hem cần dùng navicat..
    Khách viếng thăm hãy cùng minhchau0309 xây dựng diễn đàn CLBGAMESVN vững mạnh nhé!

Thành Viên
    Thanks
    58

XAMPP chỉ nên dùng để test, không nên xài trong bản thương mại.
    Lý do à? Vì XAMPP tích hợp nhiều thứ & mỗi thứ được compile để chạy được trên tất cả các máy, nên không tối ưu -> hiệu năng giảm.

Các server chính thống:
    Hệ window: IIS + MSSQL
    Hệ Linux: cái nào cũng được (CentOS, RedHat Ent, thậm chí FreeBSD - nhưng cái này thường dùng làm DNS server) + MySQL/MongoDB/Cassandra/CouchDB

Nói nhiều quá, mọi người tẩu hỏa nhập ma mất.

Thành Viên
    Đang ở
    Ở Đây
    Thanks
    139

Trích dẫn Gửi bởi vocweb [Only registered and activated users can see links. ]
    XAMPP chỉ nên dùng để test, không nên xài trong bản thương mại.
    Lý do à? Vì XAMPP tích hợp nhiều thứ & mỗi thứ được compile để chạy được trên tất cả các máy, nên không tối ưu -> hiệu năng giảm.

Các server chính thống:
    Hệ window: IIS + MSSQL
    Hệ Linux: cái nào cũng được (CentOS, RedHat Ent, thậm chí FreeBSD - nhưng cái này thường dùng làm DNS server) + MySQL/MongoDB/Cassandra/CouchDB

Nói nhiều quá, mọi người tẩu hỏa nhập ma mất.
    ukm. Xampp xài tôi thấy bảo mật có vẻ kem. Và nhà cung cấp xampp cũng thừa nhận điều này. Nói chung thi hack cũng k đơn giản tại ta cứ đồi hỏi quá cao thôi. Nghiệp dư k đủ level để crack pass, pro thì chắc k để y tới mình đâu. Giả lại xampp ta có thể tuỳ biến rất nhiều có bị hack or k là do ta thôi.

Thành Viên
    Thanks
    58

ukm. Xampp xài tôi thấy bảo mật có vẻ kem. Và nhà cung cấp xampp cũng thừa nhận điều này. Nói chung thi hack cũng k đơn giản tại ta cứ đồi hỏi quá cao thôi. Nghiệp dư k đủ level để crack pass, pro thì chắc k để y tới mình đâu. Giả lại xampp ta có thể tuỳ biến rất nhiều có bị hack or k là do ta thôi.
    Quan trọng nhất là cái DB, bảo mật cái DB có nhiều cách, đơn giản thì có 3 cái dễ làm:
    1. Đưa DB qua máy khác, từ ngoài không access vô máy này được => pro cũng chưa chắc hack được
    2. Nếu để trên cùng 1 máy thì dùng firewall chặn port 3306 của MySQL lại, không cho access từ ngoài vào
    3. Kết hợp cách 2 và đổi port của MySQL, mặc định MySQL xài port 3306 => đổi thành 1234 chẳng hạn. Cách này thì cực 1 chút, phải sửa tùm lum

15. Các thành viên gởi lời cảm ơn đến vocweb vì bài viết này !

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [TLBB] Ai share cho mình 1 sever tlbb hay và giống với tlbb hiện nay được hem
    Bởi toloveru trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 15-06-12, 07:43 PM
  2. [TLBB] Hướng dẫn sưa lỗi tlbb Server TLBB UPLOAD BY HAHOANG
    Bởi manhulong trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 09-06-12, 04:09 PM
  3. Xin hướng dẫn đưa tlbb lên online và cách tạo acc với web tlbb
    Bởi duongst1 trong diễn đàn Hỏi Đáp/ Yêu Cầu
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 01-07-11, 10:22 PM
  4. Ai có tlbb bản full TLBB 1.0 việt hoá share dùm em ^^