PDA

View Full Version : [MU] Vấn đề WEB khi mở 2 server mu trên cùng 1 đường truyền

thanh_ca
17-07-12, 12:32 AM
mình mở thêm sv ở 1 máy khác xài SQL riêng với máy chủ củ giờ phải config web như nào để host kết nối đến sv nhỉ.

<?php
include('config/config_dongbo.php');
include('config/config_chucnang.php');
$opensite = 1;
$title = 'MU Online';
$description = 'Mu Online Season 6';
$keywords = 'Mu Online , MuOnline , MU Season 6, MuSeason 6, Season 6, Mu Season 5 , Season 4 , Season3 , MuOnline , MuVietNam , Mu Viet Nam , MuOnline , Mu Mien Phi , Mu Top Viet Nam , Game Online , Online Game, Game Hay';
$server_url = '<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>';
$passtransfer = 'netbanbe';
$getcontent_method = 'POST';
$getcontent_curl = true;
?>

cái dòng màu đỏ kia phải điền ip như nào nhỉ.Vì ở máy bên kia mình để no-ip rồi.

thuynga
17-07-12, 06:11 AM
"SQL riêng với máy chủ củ" ??

Ý bạn là 1 mu riêng , máy riêng , SQL riêng , nhưng cùng đường truyền (cùng ip ) ?
Nếu như vậy mình thấy cngx o liên quan, cú cài 1 cái xampp trên máy mới, rồi tạo 1 thư mục sever (có thể để tên nó khác đi để tránh nhầm lần ) , rồi cònig bình thường như làm 1 mu mới .

ninhmca
17-07-12, 07:58 AM
cái này cung kho tường tượng ra lắm a à.mak chắc chắn nếu không phân ra 2 ip tĩnh riêng thì sẽ phải config kiêủ khác.không thể gjống bt dc.sai mog pro đừg chém.em góp y vây thui.hj

Hào Hoa Công Tử
17-07-12, 08:00 AM
$server_url = '<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>';
Nếu đã làm trên 2 máy khác nhau thì chỉ có cách đổi port web ,
Bạn mở đc port 80 tại 2 máy ( 2 IP LAN ư ) hay bạn để 2 máy ip lan giống nhau đc :">
Ví dụ đổi port web thành 8080 thì

ninhmca
17-07-12, 08:30 AM
em đã từng mò qua cái này.modem khác em k pjt.nhưng modem cua em có thể mở port giống nhau.nhưng ip lan khác nhau đều đc.nếu nói như a thì 1 máy chủ chia các vps kùg 1 đg truyền thì thế nào.

thuynga
17-07-12, 08:39 AM
em đã từng mò qua cái này.modem khác em k pjt.nhưng modem cua em có thể mở port giống nhau.nhưng ip lan khác nhau đều đc.nếu nói như a thì 1 máy chủ chia các vps kùg 1 đg truyền thì thế nào.

"1 máy chủ chia các vps kùg 1 đg truyền " ??
đã chia vps thì o có trùng đường truyền , mỗi vps là 1 ip
còn nếu 1 cái mà chia nhỏ ra thì đấy ng ta gọi theo cái kiểu : nhiều user cùng có thể conect vào 1 VPS đấy ,
p/s: nếu bạn đã từng sài hẳn cp của VPS để creat các vps con thì sẽ biết .

hoainiemclub
17-07-12, 08:41 AM

1 modum mà ip lane khác nhau đc.nhưng cái port web k đc

ninhmca
17-07-12, 08:46 AM
1 modum mà ip lane khác nhau đc.nhưng cái port web k đc

Mở từng ip 1.chứ không phải mở chung cho modem

thanh_ca
17-07-12, 08:46 AM
1 mordem 2 port web không được ah.Chắc lam 1 máy 2 DB thôi.tương chia ra 2 máy được :(

ninhmca
17-07-12, 08:49 AM
"1 máy chủ chia các vps kùg 1 đg truyền " ??
đã chia vps thì o có trùng đường truyền , mỗi vps là 1 ip
còn nếu 1 cái mà chia nhỏ ra thì đấy ng ta gọi theo cái kiểu : nhiều user cùng có thể conect vào 1 VPS đấy ,
p/s: nếu bạn đã từng sài hẳn cp của VPS để creat các vps con thì sẽ biết .
cái đó mình chưa dc thử.chỉ tưởng tượng ra vay thui.hj.tks đã chỉ bảo.

thuynga
17-07-12, 08:50 AM
1 mordem 2 port web không được ah.Chắc lam 1 máy 2 DB thôi.tương chia ra 2 máy được :(

bác thử add port 80 cho 2 ip lan khách nhau xem đc không ?

mrrainnt
17-07-12, 08:52 AM
1. 2 DB cùng 1 Server => Phải đổi Port Connect của Main và ConnectSever
2. 2 IP Lan Khác Nhau => Đổi Port Connect của Web từ 80 => 8080

thanh_ca
17-07-12, 09:01 AM
1. 2 DB cùng 1 Server => Phải đổi Port Connect của Main và ConnectSever
2. 2 IP Lan Khác Nhau => Đổi Port Connect của Web từ 80 => 8080

Vậy chỗ $server_url = '<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>'; thay 127.0.0.1 thành no-ip cũ ah.
Lại len Google search cách đổi port web tiếp ^^

thuynga
17-07-12, 09:02 AM
2 porrt 80 trên cùng model :

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

hoainiemclub
17-07-12, 09:05 AM
2 porrt 80 trên cùng model :

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

tạo port như bạn thì tạo đc.nhưng bạn thử chạy web xem nó ra cái web nào.cái ip port nào mở sau nó sẽ chạy web theo ip port đó

ninhmca
17-07-12, 09:47 AM
tạo port như bạn thì tạo đc.nhưng bạn thử chạy web xem nó ra cái web nào.cái ip port nào mở sau nó sẽ chạy web theo ip port đó

vậy dùng port 8080 đi.khi trỏ domain. Xxx.xxx.xxx.xxx:8080.

mattroilan
17-07-12, 10:37 AM

thuynga
17-07-12, 10:48 AM

Cái j đây bác , 2 máy tính , tức là 2 cái xampp khác nhau đó bác , o phải cùng 1 máy đâu mà để tên thư mục khác nhau là đc đâu :-?

thanh_ca
17-07-12, 11:41 AM

Đã thử cách của pác nhưng không được nên mới lên đây post ^^.

pm yh hỏi pác MuVietGroup pác ấy nói mình trình gà quá nên học lại cách làm Mu :)).Po tay ^^!

apple
17-07-12, 12:15 PM
thử cách này xem được ko nè:
2 máy 2 ip lan: 192.168.1.1 và 192.168.1.2
mở port modem 80 với 2 IP lan khác nhau này.
2 máy cài 2 no-ip với 2 địa chỉ khác nhau: 1.myvnc.com và 2.myvnc.com
khi đó host trỏ về 1.myvnc.com/server và 2.myvnc.com/server
khi mà hót kết nối tới server thì nó sẽ chọn đúng máy đó.

cách 2 là mở port khác 80, 90 chẳng hạn, thay đổi xampp cho thành 90

còn nếu ko được nữa thì cài fake ip, 1 máy sẽ có Ip của Us, sau đó mở port 80 cho cái máy đó.

Hào Hoa Công Tử
17-07-12, 02:10 PM
Ít modem mở đc 2 port giống nhau cho 2 ip lan khác nhau , và chưa chắc đã có tác dụng cho cả 2
Nên cách tốt nhất là đổi port 8080 cho 1 máy, chẳng ảnh hưởng gì cả

mattroilan
18-07-12, 08:23 AM
đặt trên cùng 1 máy tính thôi

ở file config.php ở folder server 2
$localhost = 'ip_lan_server2';

MuVietGroup
18-07-12, 11:00 AM
không có gì khó khăn cả. 2 Server cùng 1 IP. với điều kiện bạn dùng IP tĩnh. ta sẽ dùng 1 server làm máy chủ web cho server thứ 2 luôn. vẫn ok. không cần phải mở port modem 2 ip lan 1 port 80 nhé.
Nếu bạn biết 1 tí về DNS của Win server mọi việc sẽ đơn giản hơn. còn nếu dùng ADSL ip động thì phức tạp hơn 1 tí L-)
Nếu dùng Xampp thì cũng đơn giản. vì Xampp có săn Virtual Host rồi :D. Google cái nó ra cho cả list.

thuynga
18-07-12, 05:22 PM
không có gì khó khăn cả. 2 Server cùng 1 IP. với điều kiện bạn dùng IP tĩnh. ta sẽ dùng 1 server làm máy chủ web cho server thứ 2 luôn. vẫn ok. không cần phải mở port modem 2 ip lan 1 port 80 nhé.
Nếu bạn biết 1 tí về DNS của Win server mọi việc sẽ đơn giản hơn. còn nếu dùng ADSL ip động thì phức tạp hơn 1 tí L-)
Nếu dùng Xampp thì cũng đơn giản. vì Xampp có săn Virtual Host rồi :D. Google cái nó ra cho cả list.

Cứ coi như ip tĩnh đi nhá , giờ có 2 cái máy tính , cùng net nên cùng ip đấy ??
vậy tức là có 2 cái xampp
2 cái game , chạy độc lập 2 data ,
vậy cái câu "ta sẽ dùng 1 server làm máy chủ web cho server thứ 2 luôn. vẫn ok." của bạn nói cái j thế nhỉ :">

gmmudt
18-07-12, 05:36 PM
Cách làm khá đơn giản.

2 máy 1 ip.
Ví dụ: port Web mặc định là 80. Nếu 2 máy đều có Xampp thì máy nào khởi động trước sẽ giành cái Port 80 trước. Thực ra chỉ cần 1 máy cài No-ip. Sử dụng 1 No-ip là ok.
Vì No-ip DNS về cùng 1 ip . Nên 2 máy đều có thể dùng chung 1 No-ip. Nếu dùng 2 no-ip vẫn thế không khác gì nhau.

Vấn đề chính là Port. Thay đổi Port 80 thành Port 81 hay 82,83, cho Web khi muốn host cập nhật về chỉ cần thêm sau $server_url = '<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>'; Đường dẫn thêm :81 hoặc 82 tùy bạn chỉnh Port gì.

Cách đổi Port Xampp mặc định là 80. Vào C:\xampp\apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> tìm Listen 80 đổi 80 thành Port # mà bạn muốn.

Đồng thời chỉ việc thay đổi Port Connectserver 44405 thành Port # với Port đã dùng.

Tóm lại chỉ việc đổi các Port sau:
web: 80
Connectserver : 44405
Port GameServer cả bên máy không được trùng nhau.

Cuối cùng mở Port Web,Connectserver,GameServer cho từng ip Lan.

Còn lại các port # không cần đổi như 55960 55962 55964 ...55557 55970 .....(Vì các port này xài Ip Local)

luutrunhac
18-07-12, 05:37 PM
Để xem nào. Theo mìn hiểu như trình bày của bạn là bạn đang có:
+ 2 máy chủ. (A và B)
+ 1 Modem cắm dây LAN cho 2 máy.
Bạn cài xampp ở máy chủ A mặc định là Port 80 rồi.
Bây giờ bạn muốn cài xampp cho máy chủ B nhưng lại bị trùng port với máy chủ A.
Giải pháp của bạn như sau:
Thay đổi port cho xampp máy chủ B bằng cách vào \xampp\apache\conf\<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> find 80 và thay bằng port gì mà bạn muốn. Sau đó reset lại xampp
Khi truy cập vào máy chủ này ta gõ tên miền+port mà bạn đã đổi.
Trường hợp ko muốn có số port đằng sau tên miền thì bạn phải cần đến sự trợ giúp của hosting.
Phần web bạn đặt ở host và trỏ IP về đó config với server đúng domain+port.
Như vậy 1 tên miền bạn vẫn có thể sử dụng nhiều sub domain cho nhiều máy chủ mà nhìn vẫn đẹp không bị mấy con số đằng sau port lằng nhằng.

MuVietGroup
18-07-12, 10:23 PM
Cứ coi như ip tĩnh đi nhá , giờ có 2 cái máy tính , cùng net nên cùng ip đấy ??
vậy tức là có 2 cái xampp
2 cái game , chạy độc lập 2 data ,
vậy cái câu "ta sẽ dùng 1 server làm máy chủ web cho server thứ 2 luôn. vẫn ok." của bạn nói cái j thế nhỉ :">

Bạn này nguy hiểm rồi. Không cần thiết phải 2 máy chạy 2 cái Xampp mới đc. dùng 1 máy làm server chạy luôn web cho server kia vẫn nuột. CHỉ cần thay port cho CS, GS khác nhau thôi. Web thì không có gi khó khăn cả:(|)

Domino9990
18-07-12, 10:40 PM
Bạn này nguy hiểm rồi. Không cần thiết phải 2 máy chạy 2 cái Xampp mới đc. dùng 1 máy làm server chạy luôn web cho server kia vẫn nuột. CHỉ cần thay port cho CS, GS khác nhau thôi. Web thì không có gi khó khăn cả:(|)

Anh Cho Em Hỏi . Cái ChatSerrver.exe Nó MẶc Định Là Port 55906. Chạy 2 Server 1 Máy Chủ. Nó Trùng Port Ko chạy dc cùng 1 lúc.. Có Cách Nào Đổi Port Nó Đi Không?

Domino9990
19-07-12, 09:11 AM
Anh Cho Em Hỏi . Cái ChatSerrver.exe Nó MẶc Định Là Port 55906. Chạy 2 Server 1 Máy Chủ. Nó Trùng Port Ko chạy dc cùng 1 lúc.. Có Cách Nào Đổi Port Nó Đi Không?

uppppppppppppppppppppppppppppppp

vuhiep88
19-07-12, 04:52 PM
cái này chắc phải dùng đến Router Server mất ;))
chứ còn 1 Lan 2 IP giống nhau port giống nhau mà nó chay được ah :-? còn lâu nhé

thuynga
19-07-12, 05:00 PM

bạn lạc đề thì có , chủ topic hỏi bằng tiếng việt đó bạn , đọc hộ mình đoạn này xem:

mình mở thêm sv ở 1 máy khác xài SQL riêng với máy chủ củ

thanh_ca
19-07-12, 05:23 PM
Mình làm được rồi.Cảm ơn các bạn.Thật ra có nhiều cách mà tại mình gà về mấy cái này thôi ^^!.Giờ đọc nhiều bài viết mới "ngộ" ra :)).

jbminhtan
19-07-12, 09:20 PM
Còn mình thì sử dụng IP Wan (Ip Router). Ai làm kỹ thuật chắc biết. Cái này đòi hỏi router phai hô trợ 2nd IP

ninhmca
19-07-12, 10:34 PM

A chi can chay 1 kai chatsv thoi.no open port cho ka modem lun.nhu kjeu chay 2 sv cung 1 may chu ay.thu xem.sr onl dt.vjet k dau.co je k dung tkj dung nem da em nkoa.

provn87
02-09-12, 11:58 AM
Mình làm được rồi.Cảm ơn các bạn.Thật ra có nhiều cách mà tại mình gà về mấy cái này thôi ^^!.Giờ đọc nhiều bài viết mới "ngộ" ra :)).

Thế theo bác thì mở thế nào để được 2 port 80 thế 8-}