PDA

View Full Version : [MU] Nan giải : CPU tăng do log sever tăng

thuynga
08-07-12, 06:42 PM
Như toàn thể làng xóm đã biết , cứ kill 1 con quái hay làm j thì khi view log sever các bạn sẽ thấy cái log nó chạy liên tục , thông thường có những sever nó chỉ chạy qua , rồi không làm tăng usage (hay nói cách khác là o chiếm dụng thêm ram) /

Vậy vấn đề đặt ra là : Tại sao cái log đó lại chiếm ram nhỉ ?
Và cách khắc phục có ai biết o ạ :

Triệu chứng chính xác miêu tả như sau :
các bạn nhìn dòng mình bôi xanh (gamesever)
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Nếu 1 mình các bạn test game sẽ o bao giờ biết đc lỗi này , vì một mình bạn train quái liên tục , cũng o làm cái log sever tăng là mấy .
Khi khoảng 30 ng test sẽ rõ , log sever tăng, con số 114,312K tăng nhanh đột ngột, tăng đến mức nào đó nó sẽ dis ngay sub đó ,

Tại sao mình khẳng định do cái log sever ??
Trả lời : Các bạn click vào cái gamesever.exe lên , chọn view >> log window , sau đó ấn vào dấu "X" để tắt nó đi , cho nhỏ gamesever xuống , :)) , ram bị chiếm lập tức tụt xuống , tuy nhiên mình chưa hiểu tại sao cái log này nó chiếm ram ? và có cách nào tắt cái chế độ log này đi //

Mình dám khẳng định không ít bạn bị tăng đâu nhé
@@

thuynga
08-07-12, 07:17 PM
ca này khó đẻ phải o các bác !! [-O<

Domino9990
08-07-12, 10:50 PM
ca này khó đẻ phải o các bác !! [-O<

cái này hồi đó Netbanbe có chỉ cách ko làm tăng log gameserver.exe mà quên mất tiu òy hĩ.

cuocdoisp
08-07-12, 10:53 PM
Thử vào Gameserver/SCF_Connect.ini
dòng nào có chữ log thì để = 0 xem

-------- TB: mình không còn làm Mu lên không test được , chỉ đoán mò thôi . không thành công cũng đừng ném gạch

luutrunhac
08-07-12, 11:26 PM
Công nhận ngốn RAM kinh khiếp.
Lúc mới khởi động server có 1,6GB RAM mà có 5x mem nó đã lên 2,7GB RAM
Hôm nay mới để ý đấy. Mọi hôm cứ mở nhiều Sub cho bằng số RAM có đến lúc nó dis sub mà mình chẳng hiểu tại sao. 8->

DieuNinh
08-07-12, 11:37 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

mình thấy bình thường mà có việc gì đâu..................

8 GS

onl 387 cả ủy thác và giao dich

a_dragon90
09-07-12, 08:17 AM
Thì ra giờ mình mới hiểu vì sao cái server của mình trước mỗi khi có số lượng người online connect cao là chỉ được khoảng 1 lúc là diss.Vậy ai có cách nào chống ko làm tăng log chỉ anh em cái nhỉ

Domino9990
09-07-12, 10:05 AM
Ai bít Cách làm Giảm Log Ko.. ......

phusang
09-07-12, 10:10 AM
Đơn giản có nhiều cách giảm log,
1: có têể giảm Log của DB bằng cách chạy querry
2: xóa log của các file log trong GS mỗi khi nó kơởi động bằng cách tạo 1 file *.bat , config nó để nó xóa hết log trong những thư mục đó têế là xong ^^ :P

Domino9990
09-07-12, 10:20 AM
2: xóa log của các file log trong GS mỗi khi nó kơởi động bằng cách tạo 1 file *.bat , config nó để nó xóa hết log trong những thư mục đó têế là xong ^^ :P

xóa các log trong gameserver cũng vậy thôi cậu àh. cậu có qury cho tớ xin chạy xem sao...

a_dragon90
09-07-12, 10:24 AM
Uppppppppppppp cho ai biết cách khắc phục hoặc Pro nào chỉ dùm cho anh em cái nhỉ?

--- Chế độ gộp bài viết ---

Cậu có thể viết cho mình xin cái *.bat dể nó xóa hết log trong file chứa log ko vậy.Thanks trước nhé.

phusang
09-07-12, 10:37 AM
cái này phải xem trong Muserver cảu bạn bao ôồm những foler gì thì ơới có têể làm dc ^^, chụp cái hình lên đây xem :P

thanh_ca
09-07-12, 10:49 AM

mình thấy bình thường mà có việc gì đâu..................

8 GS

onl 387 cả ủy thác và giao dich

Mu nào mà onl nhiều thế ??? cho minh xem thử

HRain
09-07-12, 10:54 AM
a Sang sai lầm hoàn toàn ;))
log db và log folder trong GS chỉ mang tính chất nặng...trên HDD thôi
còn đây là nặng ở CPU, ở Chip-Ram, phần mềm kia.

SCF ss6.2 đặc biệt thường bị, trc đây có mở MU bản này online >100, mình cũng thường bị, và hiểu nguyên do vì sao.
Theo mình nghĩ và đã test wa, do: Win 2k3, SQL 2000

thuynga
09-07-12, 10:57 AM
Giải pháp chạy qery , và chạy file bat hoàn toàn o tác dụng đâu ;)) !
Nó chiếm cache của ram chứ o phải nó lưu log làm nặng HDD /
HDD mấy cái log đó chỉ là muỗi ;))

Mình đã bị trên 6.2 , 6.3
6.1 chưa thấy hiện tượng này !

Domino9990
09-07-12, 10:58 AM

SCF ss6.2 đặc biệt thường bị, trc đây có mở MU bản này online >100, mình cũng thường bị, và hiểu nguyên do vì sao.
theo GH nói thì phải đổi win đổi sql là hết hả :D

a_dragon90
09-07-12, 10:58 AM

GodHoang có thể chỉ rõ ko vậy.Thì bây giờ toàn chạy trên nền WinServer 2003 Ép 1 với chạy SQL 2000 mà.Nói ra cho em anh em cách khắc phục chứ.

phusang
09-07-12, 11:04 AM

vậy chắc anh nhầm ^^, mà a test rồi, win 2008 64 bit sql 2000 chạy 6sub mà chỉ tầm 50% CPU,chạy 6.2 mem gần 135 mà đâu thấy nặng đâu, hay là do GS chưa full ta $-)

DieuNinh
09-07-12, 11:06 AM
Mu nào mà onl nhiều thế ??? cho minh xem thử

đó là 2 ngày đầu

giờ còn có 240 người onl duy trì :((

a_dragon90
09-07-12, 11:19 AM
Lỗi chạy GS được 1 thời gian rồi tự dưng biến mất mà ko báo gì cả.Chẳng biết nó do cái lỗi gì.Chỉ thấy hay bị nhất khi số người connect/sub cao thôi.

phusang
09-07-12, 11:22 AM
Lỗi chạy GS được 1 thời gian rồi tự dưng biến mất mà ko báo gì cả.Chẳng biết nó do cái lỗi gì.Chỉ thấy hay bị nhất khi số người connect/sub cao thôi.

Rất có thể do file massage.txt gây ra do việt hóa sai , cái này mình cũng từng bị, chỉ cần mem no đi sự kiện gì liên wa đến đoạn text đó là GS bi dis ngay ^^ :))

a_dragon90
09-07-12, 11:29 AM
Rất có thể do file massage.txt gây ra do việt hóa sai , cái này mình cũng từng bị, chỉ cần mem no đi sự kiện gì liên wa đến đoạn text đó là GS bi dis ngay ^^ :))

massage.txt nằm ở đâu vậy cậu.Mình nghe quen quen.Hihi.Hơi gà chỉ dùm cái nhé

phusang
09-07-12, 11:31 AM
massage.txt nằm ở đâu vậy cậu.Mình nghe quen quen.Hihi.Hơi gà chỉ dùm cái nhé

a_dragon90
09-07-12, 11:39 AM

Haizzz.Chạy cái server SS2 có massage.txt đâu mà bạn ơi.Mình hay nghiên cứu chạy cái này.Len mới thấy lạ chứ.Tịa cũng hơi gà mà :D

phusang
09-07-12, 11:43 AM
Haizzz.Chạy cái server SS2 có massage.txt đâu mà bạn ơi.Mình hay nghiên cứu chạy cái này.Len mới thấy lạ chứ.Tịa cũng hơi gà mà :D

Nếu là SS2 thì nó nằm ngay Muserver/data/massage.wtf chứ đâu :))

a_dragon90
09-07-12, 11:43 AM
Thế mới bảo nghe quen quen mà.Hihi.Theo cậu nó lỗi như thế nà thế.Chia sẻ kn anh em được ko.

thuynga
09-07-12, 12:59 PM
Dùng win 2008 , SQL 2000 với DB cũ đang chạy của NBB liệu có ổn không bác sang nhỉ ??
win 2008 có khác nhiều 2003 không ạ ?

HRain
09-07-12, 03:00 PM
vậy chắc anh nhầm ^^, mà a test rồi, win 2008 64 bit sql 2000 chạy 6sub mà chỉ tầm 50% CPU,chạy 6.2 mem gần 135 mà đâu thấy nặng đâu, hay là do GS chưa full ta $-)
hì, có thể do anh chạy khoảng time ngắn với số lượng online...1 người =]]
nhưng ở trên e nói là nguyên nhân nặng log không tính đến tự crash kia :)
khả năng nhiều nhất gây crash là ở file message.txt, vì mình xài utf-8 và phải lưu dưới dạng ASCII, nhiều khi GS không đọc đc cũng gây ra tình trạng ấy

Dùng win 2008 , SQL 2000 với DB cũ đang chạy của NBB liệu có ổn không bác sang nhỉ ??
win 2008 có khác nhiều 2003 không ạ ?
win2k8 cũng bt mà, thấy giao diện dễ nhìn hơn =]]
wan trọng là xài SQL 2k8, thấy khó xài hơn nếu k wen.
tuy nhiên các thao tác trên SQL2k8 nhanh hẳn so với SQK2k

896588
09-07-12, 04:46 PM
chạy 1 GS chiếm tầm 150.000k ram là chuyện bt quang trọng ko full cpu là đc nếu bị full cpu là do cậu config sai trong file scf_connect.ini mà thôi

thuynga
09-07-12, 04:55 PM
chạy 1 GS chiếm tầm 150.000k ram là chuyện bt quang trọng ko full cpu là đc nếu bị full cpu là do cậu config sai trong file scf_connect.ini mà thôi

ảnh chụp chỉ là nhấn mạnh cái đó tăng , chứ o phải đến 150 nó dừng ,
nó đã tăng đến mức khoảng 500mb , sever sẽ lag , sau đó dis sub .

Domino9990
09-07-12, 09:36 PM
Chưa có Cách Khắc Phục??? àh. Ai Pít chỉ Anh em Phát

kipphong3
09-07-12, 09:57 PM
mấy bác chạy server nhẹ vậy ?
mình chạy khoảng 500.000 ram !

BẢN 6.2 - 6.3