PDA

View Full Version : [MU] Vấn Đề Này là sao vậy, có phải sắp chết Ổ cứng

Van_Bom
24-03-12, 06:36 PM
máy mình mới cài lại win nhưng gặp hiện tượng lạ đó là thỉnh thoảng không thể đổi tên được các folder, nó cứ báo là đang được sử dụng mặc dù chả có cái chương trình gì đang sử dụng cả mình phải reset lại máy thì mới đổi được và thỉnh thoảng lại bị kiểu đó, mình có thử quest virut nhưng ko thấy gì hết, mời các bạn xem video và giúp mình với

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

mattroilan
24-03-12, 06:48 PM
ko sao đâu... do ổ copy nhiều nên nó bị đó mà...

tránh trường hợp này thì Bờm chỉ cần DefragMenter định kỳ thì sẽ ko bị

Van_Bom
24-03-12, 06:54 PM
cái folder test 1 đó là do tớ tạo ra đó, trắng tinh chả có gì cả, tớ tạo ra và để đó, mấy hôm sau tớ quay lại để đổi tên nó thì ko đổi tên được, và nếu muốn đổi thì phải RS lại máy tính, có lần RS lại thì đổi được còn có lần thì không được và lại phải RS lại thêm 1 lần nữa, đâm ra nhiều lúc khá bất tiện cho việc làm MU, để tớ DefragMenter xem thế nào nếu mà vẫn không oke thì tớ lo quá, cám ơn bạn

Van_Bom
25-03-12, 08:35 AM
sau khi mình DefragMenter thì vẫn có hiện tượng đó bạn à, và đây là quá trình nó ghi lại sau khi DefaMenter, riêng có Ổ D thì nó đưa 1 thông báo lỗi như sau:
Defragmentation is complete for: VanBom_MU ( D: )

Some files on this volume could not be defragmented.
Please check the defragmentation report for the list of these files.

va log cua no day:

Volume VanBom_MU ( D: )
Volume size = 68.48 GB
Cluster size = 4 KB
Used space = 964 MB
Free space = 67.54 GB
Percent free space = 98 %

Volume fragmentation
Total fragmentation = 0 %
File fragmentation = 0 %
Free space fragmentation = 0 %

File fragmentation
Total files = 1,842
Average file size = 641 KB
Total fragmented files = 1
Total excess fragments = 4
Average fragments per file = 1.00

Pagefile fragmentation
Pagefile size = 0 bytes
Total fragments = 0

Folder fragmentation
Total folders = 235
Fragmented folders = 1
Excess folder fragments = 0

Master File Table (MFT) fragmentation
Total MFT size = 4 MB
MFT record count = 2,092
Percent MFT in use = 48 %
Total MFT fragments = 2

--------------------------------------------------------------------------------
Fragments File Size Files that cannot be defragmented
None

mấy ổ kia thì không có báo lỗi gì cả, nhưng mà mình defragment xong rồi, RS lại máy rồi mà hiện tượng không đổi tên được folder vẫn xảy ra bạn à, thỉnh thoảng vẫn bị như vậy, ai có cao kiến gì không giúp mình với

Van_Bom
25-03-12, 09:43 AM
help help, tớ phải làm sao bi giờ đây

DNTmaster
25-03-12, 10:22 AM
chỉ là 1 con virus quấy rối đơn giản ấy mà =))
Scan thử đi sẽ thấy 1 bầy hơn 500 con

xbabyx
25-03-12, 10:23 AM
theo mình lỗi ko phải do HDD mà do có phần mềm đang đọc ghi folder của bạn. trường hợp xấu nhất bạn tạo ghost và thử cài lại win xem sao :D

Van_Bom
25-03-12, 10:32 AM
thì win tớ mới cài lại xong đó, có quest virut thử rồi nhưng ko thấy gì, mà theo các bạn thì con virut đó nó là con gì, vì mình luôn dữ nguyên tắc là ko bao giờ click dup vào folder nào cả, toàn explorer thôi, hix khổ quá

pikeman20
25-03-12, 10:44 AM
Thử unlocker xem anh bờm, dàn máy em lâu cũng bị cứ unlocker remove xong rs là nó mất.

Van_Bom
25-03-12, 11:01 AM
Thử unlocker xem anh bờm, dàn máy em lâu cũng bị cứ unlocker remove xong rs là nó mất.

unlocker cái gì chứ, mình có dùng chương trình khóa nào đâu, trong video rõ ràng là chả dùng chươg trình nào mà

Cô Hồn
25-03-12, 12:23 PM
90% là Virus
10% lỗi ổ
thu chuyển định dạng sang NTFS xem
ko dc thì copy dữ liệu sang ổ khác rồi fomat thôi >:)

lieuthunguyet
25-03-12, 12:59 PM
Nếu chỉ phát sinh trên ổ D thì copy dử liệu lại rồi Format lại xem, chắc là do hệ thống....!

Alexandria
25-03-12, 01:17 PM
Pm tui cho cái key eset32 bản quyền update full tha hồ diệt :))

NiceLove
25-03-12, 01:18 PM
Trước đã bị tình trạng như thế rồi. Thử dùng cái tool này về rùi xài thử xem thế nào nhe
Tải ở đây (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> 8cef685df697846f6d0812978e4&lop=link&ptype=3001&ontid=2248&siteId=4&edId=3&spi=e08404916814c126bcaafe1da412b848&pid=11893269&psid=10493998&isDlm=1&fileName=cnet2_Unlocker1_9_1_exe.exe)
Nếu không được thì tải BKAV hoặc AGV về quét thử xem thế nào. Do khắc phục lâu rùi nên hem nhớ lắm

pikeman20
25-03-12, 05:24 PM
unlocker cái gì chứ, mình có dùng chương trình khóa nào đâu, trong video rõ ràng là chả dùng chươg trình nào mà
Anh Bờm hiểu sai ý em rồi, ý em là anh dùng phần mềm unlocker để làm chuyện này xem, unlocker là 1 phần mềm nó cho phép xóa mấy cái file đang đc sử dụng đó anh.
Là file này nè
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> 8cef685df697846f6d0812978e4&lop=link&ptype=3001&ontid=2248&siteId=4&edId=3&spi=e08404916814c126bcaafe1da412b848&pid=11893269&psid=10493998&isDlm=1&fileName=cnet2_Unlocker1_9_1_exe.exe

sonhap
25-03-12, 05:37 PM
tội nghiệp ku bờm =))
ông thử down kis hoặc avg update lên bản mới nhất rồi vào safe mode mà quét,bị nữa thì vác cpu ra tiệm cho ngta kiểm ;)

lastpr0
25-03-12, 05:52 PM
Tải ESET Antivirus 5 về cài đặt.

Sau khi cài đặt, reset máy, khi windows startup nó sẽ chạy scan nền các ứng dụng chạy nền cùng windows.

Vì các loại virus này chạy nền (nó giống như một process được bảo vệ bởi windows, hoặc nó được hook vào process nào đó của windows để chạy), nên không diệt được bằng cách quét thông thường đâu.

Sau khi startup xong thì chạy FULL SCAN.

Dùng phần mềm Scan virus cài đặt chạy nền chứ đừng dùng các loại quét quét rồi xóa (kiểu portable) vì các kiểu này không có real time protection.

khuek8b
25-03-12, 05:58 PM
cái này trường hợp nhiễm virut cũng có thể,nhưng theo mình nghĩ do ổ cứng của bạn . nếu bạn từng dùng những máy tính có ổ cứng cũ.việc xuất hiện những folder kiểu trên là rất nhìu.vì windows có 1 chức năng auto check các phân vùng. khi phân vùng bị bad thì nó hay xuất hiện những folder như vậy.

Van_Bom
25-03-12, 08:00 PM
xin cám ơn tất cả các bạn mình xin nói thêm vài thứ như sau:

1, tất cả ổ đều để NTFS
2, cái folder test đó là do mình tạo ra từ mấy hôm trước để mình test kĩ cái lỗi này chứ ko phải do nó tự sinh ra và đặc biệt là không hề thấy có file lạ nào được sinh ra cả
3, Hiện tượng này xảy ra không phải nhất thiết ở ổ D, lúc thì nó bị ở ổ E hoặc ổ C chứ không phải lần nào bật máy lên là các folder trong ổ D cũng không đổi tên được, nhưng chắc chắn 1 điều là lúc nào cũng phải có 1 ổ có các folder không thể đổi tên được, hiện tại mình cũng nghi là virut nhưng không biết nó là con gì, đã thử quest virut bằng bkav mà ko thấy gì hết hix hix

Van_Bom
26-03-12, 02:35 PM
các bạn xem tiếp video tớ test với unlocker nhé, đã phát hiện ra là tại explorer.exe nhưng vẫn ko hiểu, các bạn xem xem virut gì vậy:

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

NiceLove
26-03-12, 03:46 PM
Do 1 loại virut nao đó gây ra. Tải AVG internet security update về quét ? Hoặc norton internet security cũng được. Nhớ là quét trong chế độ safe mode cho nó kĩ

nhoxstar
26-03-12, 06:24 PM
cái này là bị nhiễm virut oy`... bạn ben ghost lại Win lun. xong coi lại cục pin cmod.

Van_Bom
28-03-12, 04:15 PM
cám ơn các bạn 1 lần nữa, tớ đã tìm ra nguyên nhân, đó là do con virut SaburexA và Saburex nó ăn bám vào file Explorer.exe của win và thế là nó dựa vào oai phong của thằng đó để đi khóa các folder, hiện tại đã giết oke, mod có thể xóa toppich của mình để giảm nhẹ cho server

Mr.Hau
28-03-12, 04:35 PM
khóa topic theo yêu cầu của bờm :D