PDA

View Full Version : [MU] Cần tư vấn trước khi làm Mu

bistro007_hp
14-02-12, 08:12 PM
:-*Hiện đang định làm 1 server Mu nên cần các bạn tư vấn dùm mình 1 số vấn đề.8->
@-)
Cần thue server riêng để chạy thì thuê ở đâu là ổn định và hợp lý.
SERVER Mu : đang định mua tomatoes
Anti: của ai thì ngon.
HOST ở đâu thì ổn.
Mong các bác tư vấn dùm.
tks

Learning
14-02-12, 08:19 PM
Anti ICM: bongma_2x hoặc MU GUARD

Host thì sài : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> chuẩn luôn

kunyeudung
14-02-12, 08:31 PM
Hosting ổn định.

Pm yahoo dưới chữ kí o-+

Hào Hoa Công Tử
14-02-12, 08:39 PM
Sv thì làm luôn trên máy cũng đc + mạng cáp quang
Sv của tomatoes
anti ICM , MNS , Guard , HDTT....
Host thì PA , matbao.... nói chung là thuê của những công ty có tên tuổi :)

Alexandria
14-02-12, 08:40 PM
Mình sv của cà chua có tích hợp sẳn anti-hack rùi bạn cũng khá là ok Còn mấy cái kia mua đâu cũng được

bistro007_hp
14-02-12, 08:59 PM
:-* tks các bác :-* hehe cảm ơn những lời bổ ích =)):-*còn bác nào tư vấn tiếp coi :D

thanh_ca
15-02-12, 03:04 PM
Đọc bài viết của cuocdoisp tư vấn thấy rất hay.Làm việc j thì cũng nên đâu tư tối ưu từ những cái nhỏ lẻ.đây tớ copy qua nhé

Thôi thì cuocdoisp cũng vào chém gió ít . Mở MuOnline theo cuocdoisp cần vài thứ
1. Antihack . Mua của MuGuard hoặc thuê theo tháng ( ICM , MNS ...) ---> giá Cố định và mãi mãi 4tr ( MuGuard ) , 2 tr/1 tháng ( ICM ) và 1 tr/1 ( MNS )
2. Website : mua của NETBANBE hoặc NMH hoặc Trim Việt Nam ( TryVN - chưa test nhưng thấy bảo là site ASP ) : ---> giá cố định và mãi mãi 6tr ( NMH ) . 500k/1 tháng ( NETBANBE )
3. Server : Free được
4. Máy chủ
- Máy tại gia : cái nào cũng đc , lagg chút cũng ko sao . có tiền là sướng rồi . Lagg quá ta close mở cái mới
- Thuê máy chủ ảo ( VPS)
+ mua hàng việt nam , lên mua trực tiếp tại các công ty . Hãy đến tận nơi để mua ( cái này là kinh nghiệm xương máu ) .
+ Cấu hình tối thiểu : Chip x 2 ( Core trở lên , cái này thì VPS nào cũng đáp ứng đc ) . Ram 1.5 Gb . Băng Thông lên unlimit .

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
không có trình độ hoặc trình độ gà như cuocdoisp thì không lên mở hoặc nếu mở thì không lên thuê VPS
Tuy nhiên nếu bạn có đk thì cứ làm như bạn nghĩ k sao cả :D.đây chỉ là ý kiến cá nhân :D.

bistro007_hp
15-02-12, 05:24 PM
Đọc bài viết của cuocdoisp tư vấn thấy rất hay.Làm việc j thì cũng nên đâu tư tối ưu từ những cái nhỏ lẻ.đây tớ copy qua nhé

Tuy nhiên nếu bạn có đk thì cứ làm như bạn nghĩ k sao cả :D.đây chỉ là ý kiến cá nhân :D.
ý mình tư vấn về mấy cái trên chứ không phải tư vấn về việc nên mở hay không :-bd
tiện luôn cho ai hỏi cái server bác tomatoes có anti hack liệu có ổn không hay vẫn phải mua bác bongma2x

Domino9990
15-02-12, 05:27 PM
Mình chưa sài server của tomatoes lần nào. nhưng có ý kiến thế này.

Sv tomatoes có Atihack sẵn thì bạn nên chạy thử 1 thời gian xem sao. nếu cảm thấy không hài lòng thì liên hê bongma2x rồi update lại sao..... Có sẵn mà không sử dụng cũng uổn.

Hào Hoa Công Tử
15-02-12, 05:38 PM
Hãy suy nghĩ kỹ trước khi đầu tư vào một cái gì đó , hãy xem khả năng và kinh nghiệm của mình
Không phải có tiền là làm được đâu :)

Domino9990
15-02-12, 05:39 PM
Hãy suy nghĩ kỹ trước khi đầu tư vào một cái gì đó , hãy xem khả năng và kinh nghiệm của mình

mình nghỉ chắc bạn ấy cũng có Team riêng rồi nên mới quyết định đầu tư như vậy. :D

Chúc thành công

bistro007_hp
15-02-12, 06:24 PM
biết là vậy.! bác à :)) tks bác đã quan tâm nhưng mà cái này không phải 1 mình mình ^^

bistro007_hp
15-02-12, 06:25 PM
mình nghỉ chắc bạn ấy cũng có Team riêng rồi nên mới quyết định đầu tư như vậy. :D

Chúc thành công
uhm =)) tks cái này đâu phải 1 mình mình dám làm đâu 1 mình sao đủ sức gánh nổi =D>

thanh_ca
15-02-12, 09:35 PM
;)).Bạn có điều kiện thì cứ đầu tư.Bạn cứ thử tính xem nếu đầu tư theo bạn như:mua sv,host,tên miền,antihack,thuê vps......10tr k ;)).Chi phí hàng tháng......
Cái đó chỉ là 1 chuyện.Vấn đề là bạn mở ra và khách hàng của bạn,doanh thu bạn thu vào mới là cái đáng nói.Đã xác định được dt của tháng đầu là khoảng bn,rồi bao lâu mới hòa vốn được cái chi phí cố định kia.
Còn nhiều vấn đề nữa chưa kể đâu bạn.Như bạn thuê vps hay antihack theo tháng giả sử hacker DDOS hay botnet làm bạn phải bảo trì trong vòng 1 tuần,2 tuần,.....thì chi phí bạn thuê kia lấy tiền túi ra trả chứ ở đâu :D.Không phải sv tôt,vps tốt là k bị phá đâu nhé :D.
Mu thì nhiều mà gamer k biết nên chơi mu nào là bạn cũng hiểu rồi nhỉ :D

supberman
15-02-12, 10:10 PM
mới vào nghê khuyên bạn không nên mua server tomates,không thì bạn sẽ rất mệt mõi đó!nên vọc trước đi,không biết nhiều như mình,thì server ngon hay dỡ cũng thế,và ko gì là 100% cả server tomates vẫn update thường xuyên,update là do có bug mới update,theo kinh nghiệm từng sài mình nói thế anh em đừng chém!

Domino9990
15-02-12, 10:27 PM
mới vào nghê khuyên bạn không nên mua server tomates,không thì bạn sẽ rất mệt mõi đó!nên vọc trước đi,không biết nhiều như mình,thì server ngon hay dỡ cũng thế,và ko gì là 100% cả server tomates vẫn update thường xuyên,update là do có bug mới update,theo kinh nghiệm từng sài mình nói thế anh em đừng chém!

Chỉ vì Đam Mê Thôi Bác àh :D ..............

nhoxstar
15-02-12, 10:38 PM
chính xác... 1 câu rất đơn giản... chỉ vì đam mê ;))

bistro007_hp
15-02-12, 10:45 PM
;)).Bạn có điều kiện thì cứ đầu tư.Bạn cứ thử tính xem nếu đầu tư theo bạn như:mua sv,host,tên miền,antihack,thuê vps......10tr k ;)).Chi phí hàng tháng......
Cái đó chỉ là 1 chuyện.Vấn đề là bạn mở ra và khách hàng của bạn,doanh thu bạn thu vào mới là cái đáng nói.Đã xác định được dt của tháng đầu là khoảng bn,rồi bao lâu mới hòa vốn được cái chi phí cố định kia.
Còn nhiều vấn đề nữa chưa kể đâu bạn.Như bạn thuê vps hay antihack theo tháng giả sử hacker DDOS hay botnet làm bạn phải bảo trì trong vòng 1 tuần,2 tuần,.....thì chi phí bạn thuê kia lấy tiền túi ra trả chứ ở đâu :D.Không phải sv tôt,vps tốt là k bị phá đâu nhé :D.
Mu thì nhiều mà gamer k biết nên chơi mu nào là bạn cũng hiểu rồi nhỉ :D
sao bạn cứ phải lo chuyện đó làm gì nhỉ.
Mình cần tư vấn về cái gì tốt. Chứ không hỏi chi phý gì cả..ở đây.
Lưu ý nhé! các bác đừng mang gạch ném đầy nhà em :( tội em

cuocdoisp
15-02-12, 11:21 PM
Máy chủ bạn có thể lên google để search và tìm hiểu chất lượng của từng công ty ( ví dụ FPT hoặc VDC , nhanhoa....)Còn về cấu hình theo cuocdoisp lên thêu : Chip Intel® Xeon - RAM : 4GB ( Mu nhỏ - 6 Sub ) và 8 GB ( tầm trung - khoảng 12 Sub ) . Ổ cứng thì cũng không quan trọng , Băng thông phải là unlimit ( phòng có thằng phá hoặc chính bản thân mấy ông trong công ty đó tính băng thông bịp , đang dùng mà hết băng thông thì mệt lắm ) . Tốc độ ( Trong nước phải tối thiểu là 2 MB - và nước ngoài phải tối thiểu là 3 MB . Lưu ý là "tối thiểu nhé " )

Antihack : ưu tiên số 1 / ICM . Ưu tiên số 2 : Muguard ( Muguard có thể tạo điều kiện cho bạn mở thêm nhiều server khác mà không phải tra thêm bất cứ khoản phí nào ) . Ưu tiên số 3 và số 4 thì bạn tự chọn thôi , cuocdoisp không có ý kiến

Website : Ưu tiên số 1 là NetBanBe ( giá cả hợp lý , hỗ trợ nhiệt tình ) và Ưu tiên số 2 là NMH . Không có ưu tiên số 3 và số 4 vì hiện tại cuocdoisp thấy việt nam mình có 2 loại này

Server : Ưu tiên số 1 là Webzen ( :)) ) . Ưu tiên số 2 là IGN . Ưu tiên số 3 và số 4 thì bạn tự tìm hiểu

Bốn điều kiện trên có thể nói là điều kiện cần với 1 Team muốn phát triển lớn . Và điều kiện đủ để Team đó có thể duy trì hoạt động là

1 người có khả năng quảng cáo và PR : Quảng bá Server đến các người trên trên cộng đồng mạng những ngày đầu chuẩn bị Open và liên tục duy tri trong thời gian server đang hoạt động ( đừng nghĩ server đã hoạt động là không cần quảng cáo nhé )

1 người am hiểu về thiết kế : member chủ yêu là những cậu học sinh phổ thông và sinh viên . Điều thu hút họ là gì ? theo cuocdoisp là khả năng chém gió trong giới thiệu , khả năng thay đổi các hình ảnh của Server trong mắt member . Khả năng tạo sức hút trong các sự kiện . Ý tưởng các sự kiện là rất hay nhưng nếu không thiết kế nó theo một hình ảnh hoặc khung hình hợp lý member cũng không hào hứng . Liên tục thay đổi skin website , diễn đàn và Clien MU là 1 trong những điều member rất thích

1 người sáng tạo có khả năng tạo ra các sự kiện mà các Server khác chưa từng có , kết hợp với các sự kiện cũ .

1 người am hiểu về Server - đây là nhân tố quyết định đến sự thành bại . Ý tưởng sự kiện hay nhưng không biết chỉnh trong Server thì ý tưởng đó cũng vứt . Ngoài ra trong quá trình hoạt động bạn sẽ cần chỉnh sửa lỗi ( member kêu ) và thay đổi liên tục các tính năng của Server để tạo sự mới mẻ với member . Để làm đựoc điều đó bạn cần am hiểu từng file trong clien và Server . chỉ cần nhắc đến nó là bạn đã biết nó dùng làm gì ( ví dụ : SCFData/ SCFBoot hoặc SCFdata/SCFEvent ...)

Sự đoàn kết , hợp tác và ăn ý : trong quá trình làm việc các bạn sẽ phát sinh rất nhiều điều oái ăm . Đôi lúc mọi người đều có thể bỏ tiền với số lượng khá lớn nhưng lại không thể " dung hòa " được những cái " nhỏ " phát sinh trong quá trình làm việc dẫn đến sự " tan rã " của Team . Hãy có những quy định và phân công cụ thể công việc cho từng người nhé

Chúc bạn và team thành công trong "xa lộ " MuOnline đang ngày càng "Loạn "

Lưu ý : đây là ý kiến riêng của cuocdoisp vì thế sẽ có những bất đồng với người khác . Nếu có gì sai thì anh em bỏ qua đừng ném gạch nha

bistro007_hp
15-02-12, 11:30 PM
rất cảm ơn lời của bác sp nhé :) cảm ơn những lời có ý nghĩa này.
Mình rất cần những câu nói này

Domino9990
15-02-12, 11:41 PM
thanks cuocdoisp ý kiến rất hay, rất bổ ích.........

Learning
16-02-12, 12:02 AM
cuocdoisp dân IT mà văn vẻ hay thế :))

cuocdoisp
16-02-12, 12:13 AM
Ôh , cuocdoisp không phải dân IT . Mình chuyên ngành về " Hệ Thống Điện " bạn à . Đang công tác trong ngành Điện , công việc thì chán đến mức không tưởng " sáng uống nước , chiều uống nước - cuối tháng lĩnh lương " vì toàn được ngồi uống nước lên cũng chẳng " tham ô " được gì :))

bistro007_hp
16-02-12, 09:30 AM
Ôh , cuocdoisp không phải dân IT . Mình chuyên ngành về " Hệ Thống Điện " bạn à . Đang công tác trong ngành Điện , công việc thì chán đến mức không tưởng " sáng uống nước , chiều uống nước - cuối tháng lĩnh lương " vì toàn được ngồi uống nước lên cũng chẳng " tham ô " được gì :))
:-o toàn uống nước không có đi " Vắt Cổ Nhà Máy Nước" àb-(

Domino9990
16-02-12, 09:34 AM
:-o toàn uống nước không có đi " Vắt Cổ Nhà Máy Nước" àb-(

thế có quyết định được gì chưa................. hay còn muôn nghe ý kiến típ :P..........

bistro007_hp
16-02-12, 01:36 PM
thế có quyết định được gì chưa................. hay còn muôn nghe ý kiến típ :P..........
quyết định có rồi. chỉ hỏi xem ý kiến của mọi người thôi. Còn ai tư vấn nữa thì cứ tư vấn có sao đâu 30ccccccccc:)>-