PDA

View Full Version : [ HELP ] CẤU TRÚC HỆ THỐNG ĐỒ HỌA iN GAME

Rainstoven
17-11-11, 05:05 AM
Tình hình là mình cần tham khảo kiến thức của các bạn về cấu trúc các file đồ họa của TLBB. Vì mình muốn tập edit Giao Diện, Skin, Model...( Mình cũng biết sơ về đồ họa ). Do mình khá lúng túng trong việc tìm công cụ vì diễn đàn thì hầu như không có thông tin nhiều về mảng này. ( Tìm toàn thấy bên CSDL là nhiều ).

Vậy bạn nào biết dù chút xíu cũng xin chia sẻ kiến thức của mình nha.
Xin cám ơn [you] trước hen.

yeu1vjsao
17-11-11, 07:34 AM
Tình hình là mình cũng chỉ là con gà trong vấn đề này
đang tiếp tục cố gắng học hỏi thêm:((

Sói Đẹp Trai
17-11-11, 02:08 PM
Hjx cái đó mình chịu học kim thị văn dốt luôn:| Thanks làm chi:|...

anhtuanz
17-11-11, 03:18 PM
tình hình rất chi là tình hình, em đang múnchinh3 sửa và thay hình dạng 1 số icon mà mò không ra do cilent chưa được E hóa

duchung145
17-11-11, 05:56 PM
CÁi đống ấy ở trong Material với cả Model.axp bạn ạ
Unpack ra rồi tìm phần mầm edit jpg,dds để thay đổi hình ảnh, màu sắc
Cái này ông vuhuy99v cũng từng thử làm một tí xíu rồi, nghe nói rất tốn thời gian và công sức mà hiệu quả thì ít

huuduyen_05
17-11-11, 07:34 PM
Đúng như duchung145 nói đó bạn. Unpack 2 file axp đó ra là có hết 99% các thứ cần edit rồi. Mảng đồ họa thì mình không thích cũng không rành vì nó tốn nhiều công sức thời gian quá. Các file ảnh đó cũng đều thông dụng do đó có thể chỉnh sửa bình thường.

anhtuanz
17-11-11, 11:24 PM
em cũng đã làm và thực sự nó cực kì tốn công sức. Thứ nhất rát nhiều file dds và quá nhiuề thư muc chưa E hóa
em tìm chỉ được ảnh mấy viên gạch, 1-2 thằng sư, dăm 3 mỏm đất , cành lá hoa quả gì ở các Map . Còn các item chính thì không bik kiếm file model hay masterial đây , Bác nào bik chính xác chỉ dùm,
mà file model đó toàn đuôi *. mesh ko bik dùng cái gì mà đọc!![-O<

Rainstoven
18-11-11, 07:26 PM
mà file model đó toàn đuôi *. mesh ko bik dùng cái gì mà đọc!![-O<

*.mesh là đuôi của model 3d. Bạn có thể sử dụng các chương trình như Maya, 3ds Max để edit. Thông dụng nhất vẫn là 3ds Max. ( Bạn sử dụng chức năng import của 3ds Max ).

Vấn đề ở đây là cấu trúc ở sever có liên quan hay không. ( Thế Giới Hoàn Mỹ thì muốn edit giao diện thì phải edit luôn cả sever. ). Mình cũng nghiên cứu sơ sơ. Nhưng khá rắc rối là cấu trúc nằm lộn xộn và nhiều nên choáng. Phần nữa là do tên file không hiển thị được tiếng Trung nên có thể gây lỗi khi pack trở lại axp.

@ Hữu Duyên: Nếu dev đồ họa thì game mình sẽ có nét riêng, cũng không kém phần quan trọng so với dev chức năng đúng không?

Share tác phẩm edit của mình! :P
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

nhock1ku
19-11-11, 10:05 AM
cac ban nen dung` phan mem 3ds max 2011 mo len xem .............

3z3z3z
22-11-11, 05:52 AM
Chủ topic cho mình yahoo có chuyện thương lượng nhá!;))