PDA

View Full Version : [ Help ] Lỗi không kết nối được Navicat Premium

cuocdoisp
07-12-10, 08:47 AM
Mình tìm và đọc bài viết chỉnh sửa và tạo tài khoản bằng Navicat Premium sau khi làm theo hướng dẫn

Mở navicat Chọn Connection>Oracle
Host/IP : 192.168.1.3
Port : 1521
Name/ID : fstest
User : system
Pass : donglei

Thì bị thông báo lỗi , chắc là do sai pass Oracle . Các bạn biết chỉnh pass của Oracle ở đâu giúp mình 1 tay nhé . Chân thành cảm ơn

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

firstlove
07-12-10, 08:50 AM
đây là kết nối Orcale mà bác kết nối Orcale thì cần đánh lệnh stop và start để khởi động lại orcale trong máy ảo

cuocdoisp
07-12-10, 08:53 AM
đây là kết nối Orcale mà bác kết nối Orcale thì cần đánh lệnh stop và start để khởi động lại orcale trong máy ảo

Cảm ơn bạn . Firstlove có thể chỉ mình đánh lệnh Stop và Start như thế nào không .

zake100
07-12-10, 09:30 AM
Cảm ơn bạn . Firstlove có thể chỉ mình đánh lệnh Stop và Start như thế nào không .
hoàn toàn không cần stop hay start gì cả vì khi khởi động xong redhat thì cái oracle đã được khởi động rồi nên không cần nữa
cái lỗi của bạn là do chưa cài oracle client nên bạn vào trang này

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>ào đó mà chọn bản mới nhất và phù hợp với bạn thì down về(tức là 64 hay 32 bit ấy) sau đó chạy file trong đó là đã cài xong oracle client
sau đó bạn vào navicat thoải mái
lưu ý là khi bạn vào bằng navicat tức là muốn thay đổi cái gì trong csdl thì đừng nên chạy server trước. hãy chạy khi bạn không còn thao tác với csdl đã, vì vậy đừng khởi động server khi có ý định để chỉnh sửa csdl bằng navicat nha

vutuan1984
07-12-10, 09:39 AM
Mình tìm và đọc bài viết chỉnh sửa và tạo tài khoản bằng Navicat Premium sau khi làm theo hướng dẫn

Thì bị thông báo lỗi , chắc là do sai pass Oracle . Các bạn biết chỉnh pass của Oracle ở đâu giúp mình 1 tay nhé . Chân thành cảm ơn

Lỗi này do đường dẫn đến file OCI của bạn sai, cách sửa như sau: bạn mở navicat lên chọn: tool >>> option >>> ở dòng cuối cùng góc dưới bên trái có mục OCI kick vào đó

(file OCI.dll có ngay trong thư mục cài navicat hoặc trong trong thư mục nơi navicat đã cài). nếu ko có thì bạn phải down lại bộ cài. (nên chọn bộ cài có sẵn crack thì 100% sẽ có file OCI.dll này). Chúc vui

cuocdoisp
07-12-10, 10:03 AM
rất cảm ơn bạn Zake100 và vutuan1984 , mình làm theo vutuan1984 - mình có download 1 bản Oracle bên topic của huuduyen ( do khi mình vào trang chủ của Oracle download thì nó đòi tài khoản ) . Sau khi chỉnh đường dẫn và connect thì phát sinh lỗi như sau , các bạn xem giúp mình nhé

zake100
07-12-10, 10:11 AM
không cần làm đường dẫn đâu bạn chỉ cần giải nén cái install client ra sau đó nháy đúp vào file genezi.exe là xong thế là bạn cài xong cái oracle client rồi đấy sau đó bạn vào bằng navicat thôi không cần làm đường dẫn gì cả cứ thế mà vào

cuocdoisp
07-12-10, 10:21 AM
Sau khi chạy file đó , kết nối bằng Navicat mình vẫn bị lỗi
Bạn cho mình hỏi :
1. chạy genezi.exe trên máy chủ thật hay máy ảo
2. Cái info

là giữ nguyên khi dùng Navicat kết nối với Oracle hay là mình phải thay đổi và nếu thay đổi thì mình phải thay đổi ở mục nào bạn nhỉ
3. Bạn có thể bớt vài phút TeamView giúp mình không :D

chân thành cảm ơn các bạn

zake100
07-12-10, 10:28 AM
cái genezi.exe là chạy trên máy thật với lại bạn thấy trong install client có file .exe gì thì chạy hết nó hỏi gì thì mặc kệ rồi đống nó lại. chạy xong file đấy bạn xóa nó đi cũng chẳng sao cả
các thông số của navicat thì bạn cứ điền y như vậy đảm bảo là vào được ngay
bạn xóa server rồi giải nén làm lại xem sao mình làm thế thành công mà

hater
07-12-10, 10:36 AM
chạy lệnh start stop để khởi động lại nó đỡ mất công hơn nhưng mình ko nhớ 2 cái lệnh đó lắm hỏi ông vuthanhlam đi Y!M vuthanhlam_01

hater
07-12-10, 10:39 AM
hoàn toàn không cần stop hay start gì cả vì khi khởi động xong redhat thì cái oracle đã được khởi động rồi nên không cần nữa
cái lỗi của bạn là do chưa cài oracle client nên bạn vào trang này

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>ào đó mà chọn bản mới nhất và phù hợp với bạn thì down về(tức là 64 hay 32 bit ấy) sau đó chạy file trong đó là đã cài xong oracle client
sau đó bạn vào navicat thoải mái
lưu ý là khi bạn vào bằng navicat tức là muốn thay đổi cái gì trong csdl thì đừng nên chạy server trước. hãy chạy khi bạn không còn thao tác với csdl đã, vì vậy đừng khởi động server khi có ý định để chỉnh sửa csdl bằng navicat nha

ai chả biết là khởi động thì Orcale cũng khởi động theo bác
Cái quan trọng là nó khởi động mà có chạy đc ko mới là vấn đề:D
Chỉ cần làm 2 dòng lệnh để khởi động lại Orcale là nó chạy êm ngay ko cần phức tạp như cách của bác đâu :|

cuocdoisp
07-12-10, 10:47 AM
Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người , mình vào được rồi . Tiện đây các bạn cho mình hỏi cái info

là cái tạo mới hay là user và pass cố định từ trước . Mình có thể dổi nó thành thế này được không nhỉ ?

User : cuocdoisp
Pass : 123456

zake100
07-12-10, 10:51 AM
mình có cần start đâu mà vẫn vào được đấy, cái vấn đề không nằm ở phần start

cuocdoisp
07-12-10, 10:53 AM
Các bước theo mình hiểu là thế này
1. Chạy genezi.exe
2. Khởi động lại máy chủ linux
3. dùng Navicat kết nối --> thành công

Các bạn giúp mình câu hỏi ở trên nữa nhé :D

hater
07-12-10, 11:00 AM
đổi thì phải đổi từ lúc cài đặt navicat thì phải cũng ko chắc lắm :D

cuocdoisp
07-12-10, 11:06 AM
Lúc cài Navicat không hề có mục user + pass hater à . :)

zake100
07-12-10, 11:17 AM
việc đổi pass không chỉ mỗi đổi pass của oracle đâu mà sau khi đổi xong pass oracle còn phải thay đổi pass đó trong server thì mới kết nối được đến csdl
Mình vẫn chưa hiểu hệ quản trị csdl đã có oracle rồi mà lại cần đến thêm mysql nữa
bạn vào phần query của navicat gõ lệnh này vào xem sao mình chưa thử

Alter fstest identified by cuocdoisp;
sau đó vào lại navicat xem được chưa

hater
07-12-10, 11:21 AM
mà bạn cần đổi để làm gì ? dùng cái mặc định là đc mà hay là muốn đưa lên online:D

cuocdoisp
07-12-10, 11:23 AM
@zake100 : cảm ơn bạn minh đang làm thử
@ hater : mình cũng muốn tìm hiểu thêm , cái gì không biết thì hỏi mà . Hơn nữa dùng user và pass của mình thì cũng dễ hơn và " sướng " hơn nữa :D

zake100
07-12-10, 11:26 AM
cũng may cái fstest không phải là db của system nên việc change pass dễ hơn còn của system thì có lẽ là phải nghiên cứu đấy

vutuan1984
07-12-10, 05:26 PM
Sau khi chạy file đó , kết nối bằng Navicat mình vẫn bị lỗi
Bạn cho mình hỏi :
1. chạy genezi.exe trên máy chủ thật hay máy ảo
2. Cái info

là giữ nguyên khi dùng Navicat kết nối với Oracle hay là mình phải thay đổi và nếu thay đổi thì mình phải thay đổi ở mục nào bạn nhỉ
3. Bạn có thể bớt vài phút TeamView giúp mình không :D

chân thành cảm ơn các bạn

Bạn dùng win Xp 32 bit hay 64 bit
Bạn kiểm tra thử bộ nhớ sharre cho VMw (máy chủ ảo xem có đc nổi 1GB ko). Nếu đã share lớn hơn hoặc = 1 GB thì đây là do ORACLE_SID ko đúng với config lúc đầu.
Sửa cái này rất khó và phức tạp vì đây là 1 lỗi rất nặng liên quan đến nhiều thứ trong oracle.
Mình nghĩ cách đơn giản nhất là:

Bạn nên xóa thằng navicat này đi, xóa toàn bộ sau đó thử down bản navicat tui đang dùng và cài thử xem ( khi down về giải nén ra bạn vẫn phải link đường dẫn đến file OCI.dll trong folder mà bạn giải nén nhé, ngoài ra trong đó còn có hướng dẫn = ảnh cách kết nối đến oracle và mySQL

Hy vọng sẽ sửa đc.

vutuan1984
07-12-10, 05:30 PM
ko thể đổi đc pass đâu bạn ơi: muốn đổi pass như bạn phải đổi cả pass trong cơ sở dữ liệu của máy chủ ảo VMw của bạn nữa; mà tốt nhất ko nên đổi^^. cái pass đó chả ảnh hưởng gì cả

rikudo
08-12-10, 12:16 AM
Vấn đề :
1. Cậu đã Option đến 2 file oci.dll và sqlplus.exe chưa ? - Nếu chưa thì trỏ đến 2 file đó nhé
2. Cậu kết nối với oracle với navicat khi đã chạy xong sv , hay mà mới bật VMWare ?
- Nếu đã chạy xong server thì sẽ ko kết nối oracle qua navicat được , phải chạy lệnh này

cd /etc/rc.d/init.d
./oracle start
- Nếu chưa bật server , server đang trong trạng thái mới khởi động xong VMWare thì kiểm tra lại ping ảo nhé
3. Chúc cậu thành công :D

huuduyen_05
08-12-10, 09:56 PM
hoặc gõ lệnh thế này cho nhanh

/etc/rc.d/init.d/oracle start

virusbkhn
28-04-11, 08:51 PM
hu hu ai teamviewer hộ em với em vẫn chưa kết nối được với linux dù vừa mới cài lại win bữa tối nay lúc 6h :((

duchung145
28-04-11, 09:37 PM
hu hu ai teamviewer hộ em với em vẫn chưa kết nối được với linux dù vừa mới cài lại win bữa tối nay lúc 6h :((

Ở bên BKHN hả? Có cần cài tận tay không? Tôi ở lớp PFIEV đây

virusbkhn
28-04-11, 11:17 PM
Ở bên BKHN hả? Có cần cài tận tay không? Tôi ở lớp PFIEV đây

nếu hôm nay ko dc thì mai nhờ bạn vậy :) lần trc cài chả làm sao , bi h nó dở chứng, đang down lại tất cả đây :( xem nó có khá hơn ko

hoalong1120
08-05-13, 09:08 PM
hoặc gõ lệnh thế này cho nhanh

/etc/rc.d/init.d/oracle start
khi minh nhap code thi hien loi No such file or director mong pro chi giao