PDA

View Full Version : làm mạng lan

boyben562000
12-08-10, 05:44 AM
chẳng là nhà mình có 3,4 máy mình muốn làm mạng lan cho mình và em mình chơi, đã đọc wa mục hưỡng dẫn congfig tlbb online của mod HD rồi nhưng mình ko hiểu lắm có ai nói rỗ dc ko
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
.IP WAN cũng vậy :D
.nếu 2 máy mình xài chung 1 modem và chỉ là lan thì có cần mở port ko :D
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

huuduyen_05
12-08-10, 06:06 AM
- IP tĩnh là IP của máy tính không thay đổi : tức là lần nào mở máy lên, máy tính cũng dùng IP đó. Muốn biết là có dùng IP tĩnh không thì xem ở Properties trong Internet Protocol (TCP/IP). Trong đó có 2 tuỳ chọn Obtain... và Use the.. nếu là Obtain... thì là IP động, ngược lại là tĩnh. Tĩnh ở đây là IP LAN tĩnh. IP LAN tĩnh khác với IP WAN tĩnh. IP LAN tức là IP định danh cho 1 máy tính trong mạng nội bộ thôi. IP WAN thì cho mạng lớn hơn.
Cách chỉnh IP LAN tĩnh thì như cách kiểm tra nó có tĩnh hay không. Còn IP WAN tĩnh thì không chỉnh được, muốn có IP WAN tĩnh thì phải thuê từ nhà cung cấp dịch vụ Internet.

- 2 máy trong mạng LAN thì không cần mở port modem.

boyben562000
12-08-10, 07:13 AM
vậy nếu ko có IP WAN thì đâu làm dc tlbb lan phải ko bạn.....nếu ko cần thì bạn có thể giup mình wa TV dc ko

enicltf
12-08-10, 08:02 AM
Nếu nhà bạn có hub thì chuyện này cực dễ, chỉ cần cài xong server, client chơi được ở máy cài máy ảo, copy client đó ra máy khác là ok

boyben562000
12-08-10, 08:26 AM
máy mình xài wifi =.= mà muốn làm lan để anh em đập nhau ý mà lolz

ndbaocntt
12-08-10, 04:57 PM
ai chỉ giúp mình file severinfor.ini nằm ở đâu vậy? mở bằng navicat hay winscp vậy? mình cần chỉnh ip để đưa online nhưng ko tìm thấy file này >,<

Alehap2010
12-08-10, 05:02 PM
ai chỉ giúp mình file severinfor.ini nằm ở đâu vậy? mở bằng navicat hay winscp vậy? mình cần chỉnh ip để đưa online nhưng ko tìm thấy file này >,<
trong /home/tlbb/server/config
Không nhớ rõ patch nữa,nhưng nằm trong config hay public j đó, dùng scp
P/s: Navicat chỉ dùng để wan? lý hệ cơ sở dữ liệu thôi bạn àh:D

ndbaocntt
12-08-10, 05:49 PM
Trước tiên thanks bạn alehap2010 nhé, nhưng sau khi tìm ra và chỉnh thì...hix....hix...hỡi ôi máy khác ko vào được server mình mặc dù đã copy client + launch.ini cho các máy khác ( mình dùng client xungbagiangho )
Đây là Modem của mình, mình rối quá ko biết phải mở port ra sao, có quá nhiều cái để chọn....:Laluot_252:
lh4.ggpht.com/_jH_F3S4OENs/TGPOiBjEq_I/AAAAAAAAApQ/M1uQQJgEQUE/h1.png
còn đây là serverinfor.ini mà mình đã chỉnh ip wan của mình lần lượt với server từ 0 đến 3 :
lh5.ggpht.com/_jH_F3S4OENs/TGPOiMXtvBI/AAAAAAAAApU/wBxrJpkpNgg/s800/scp1.png
lh5.ggpht.com/_jH_F3S4OENs/TGPOieyEvII/AAAAAAAAApY/uCA0w_XmXjo/s800/scp2.png
lh4.ggpht.com/_jH_F3S4OENs/TGPOitvGQnI/AAAAAAAAApc/1OW4bgYPK2U/s800/scp3.png
bạn nào biết hướng dẫn giúp mình với, theo kiến thức nông cạn thì mình nghĩ là tại cái port nhưng chưa biết giải quyết.....:too_sad:
vì chưa đủ 10 bài nên ko được post hình đành dùng link các bạn chịu khó xem giúp mình ^^!

Alehap2010
12-08-10, 06:01 PM
Àhh nếu bạn dùng LAN, thì mặc định lấy cái rockman cài sẳn về là run đc àhh
Chỉ cần máy bạn vô đc thì những máy khác chắn chắn sẽ vô đc:)
(Khỏi chỉnh j hết:D)

boyben562000
13-08-10, 07:17 AM
u mình làn dc rồi :D tại mày thằng em mình chưa turn off firewall :D nên ko chơi dc vưa turn off xong chay bình thường =))

ndbaocntt
13-08-10, 10:29 AM
:-?? sao các máy của mình ko chơi với nhau đc nhỉ LAN trong nhà mà, mình dùng bản của rockman và đã copy client + launch.ini cho các máy khác cũng đã off firewall.....có khi nào tại máy mình là laptop dùng wifi còn các máy khác dùng capble nên ko đc nhỉ