PDA

View Full Version : Làm thế nào thêm server MU(Không phải subserver) - Có hình:....

snsdhacker
01-08-10, 03:44 AM
Cho em hỏi làm thế nào để tạo thêm server trên cùng một máy. Không phải Subserver đâu, mà như hình dưới đây ạ? Chẳng hạn như tạo thêm Server Leewonkunl, Hợp Nhất, Huyền Thoại... Giống Mu FPT??? Ai biết giúp em với.....

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

hateroc22
01-08-10, 07:57 AM
cài SUB này mở thêm port mới :) là đc.Thay lại code la oke

snsdhacker
01-08-10, 12:58 PM

Anh có thể nói cụ thể hơn không ạ? Em thật sự không hiểu???

snsdhacker
01-08-10, 01:46 PM

Nếu cài Sub thì có thêm sub chứ đâu có thêm server đâu? Phải vậy không anh? Ý em là thêm server kia mà???:-s

sellserver?
01-08-10, 01:54 PM
Nếu như mu FPT thì nó chung tài khoản, nhưng vào mỗi Sub thì lại khác nhân vật.

Lý thuyết thì dùn chung 1 máy dc, nhưng khi chạy thực tế sẽ rất nặng, tốt nhất là riêng máy. Tối thiểu là 1 máy đến nhiều máy tùy quy mô.

snsdhacker
01-08-10, 02:11 PM
Nếu như mu FPT thì nó chung tài khoản, nhưng vào mỗi Sub thì lại khác nhân vật.

Lý thuyết thì dùn chung 1 máy dc, nhưng khi chạy thực tế sẽ rất nặng, tốt nhất là riêng máy. Tối thiểu là 1 máy đến nhiều máy tùy quy mô.

Vậy anh có thể hướng dẫn em làm thế nào được không ạ? Anh em làm quán mạng nên em có thể làm được. Nhưng cơ sở Database thì làm sao hả anh?:-/ Mỗi máy là mỗi Database à? Ý anh có phải là tạo nick chơi được tất cả Server nhưng mỗi server là mỗi nhân vật khác nhau phải không ạ?

sellserver?
01-08-10, 02:13 PM
Nói chung là y sì như MU FPT hay Webzen.

Chung DB cũng dc, nhưng nên để rieng DB, Sub nào chạy DB ấy cho nó gọn, nếu quy mô lớn nữa thì nên để DB riêng với GS.

Bạn cho mình biết quy mô hiện tại của bạn ra sao mình sẽ giúp, còn nói thật, MU có số mem ít qua thì ko bày cho đâu, mất time, mà ko thực tế.

snsdhacker
01-08-10, 02:19 PM

Chung DB cũng dc, nhưng nên để rieng DB, Sub nào chạy DB ấy cho nó gọn, nếu quy mô lớn nữa thì nên để DB riêng với GS.

Bạn cho mình biết quy mô hiện tại của bạn ra sao mình sẽ giúp, còn nói thật, MU có số mem ít qua thì ko bày cho đâu, mất time, mà ko thực tế.

Nói thật với anh là em định mở một Private server tại nhà em. Em định dùng riêng 3 máy mở 15/24 để hoạt động server. Về việc làm Subserver thì em biết nhưng em muốn tạo thêm Server giống như trong hình ạ.( Quán mạng em có 62 máy, Mạng cáp quang FPT, ở TP. Buôn Mê Thuột ạ)!#:-s

snsdhacker
01-08-10, 02:36 PM

Anh "sellserver?" Giúp em đi ạ.8-x

snsdhacker
01-08-10, 02:53 PM
Anh "sellserver?" :-/:-/ Sao anh không nói gì cả ạ?

sellserver?
01-08-10, 03:41 PM
Số User của bạn có nhiều ko mà phải mở như thế? Cái đó chỉ dùng khi mà Server cũ đã quá già hoặc nhiều thì mới nên mở cái mới.

snsdhacker
01-08-10, 03:47 PM
Số User của bạn có nhiều ko mà phải mở như thế? Cái đó chỉ dùng khi mà Server cũ đã quá già hoặc nhiều thì mới nên mở cái mới.

Giờ thì chưa có ai cả anh à. Có mình em thôi!!!:> Vì chưa mở server mà anh.
Nhưng em vẫn muốn tạo thêm server giống Mu FPT ấy ạ. Thật lòng anh giúp em ạ...o:-)8-}

sellserver?
01-08-10, 04:05 PM
Vậy thì mình không tin, và sẽ không giúp đâu :D

Vì thực sự bạn không có nhu cầu.

Còn nếu bạn thông minh, bạn có thể quay lại vạch xuất phát, tìm hiểu chức năng của từng file trong MU Server và từng Shortcut của nó.

Hãy đặt câu hỏi tại sao và tìm cách trả lời là bạn có thể làm được.

Bạn cũng ko gấp gáp lắm làm, ngày rộng tháng dài :D

phoxuaxua
01-08-10, 04:09 PM
Nguyên tắc mỗi 1 Server chứa tối đa 20 Sub. Nếu số sub vượt quá 20 sẽ hiện lên Server mới như trong hình.
-Vào ConnectServer\Serverlist chỉnh lại cho hiện bao nhiêu Server cũng được. Ví dụ có 3 sub mà muốn nó hiện lên 3 Server (con chim, con chuột, con gà) thì làm thế này

0 "Sub1" "IP máy chủ" "port" Show
20 "Sub2" "IP máy chủ" "port" Show
40 "Sub3" "IP máy chủ" "port" Show
vào Game sẽ hiện tên 3 Server (tên hiện lên theo mình đặt trong text.bmd hay Serverlist.bmd

sellserver?
01-08-10, 04:10 PM
Làm cách này vẫn chung MEMB_INFO, Character, Guild .... :D

snsdhacker
01-08-10, 04:14 PM

Còn nếu bạn thông minh, bạn có thể quay lại vạch xuất phát, tìm hiểu chức năng của từng file trong MU Server và từng Shortcut của nó.

Nếu vậy thì cảm ơn anh. Em sẽ nghiên cứu. NHưng nếu có gì thì em hỏi anh, anh nói em biết nha. Em chẳng phải là kẻ đi thu thập thông tin đâu ạ.:>:-B;;)

snsdhacker
01-08-10, 04:15 PM
Nguyên tắc mỗi 1 Server chứa tối đa 20 Sub. Nếu số sub vượt quá 20 sẽ hiện lên Server mới như trong hình.
-Vào ConnectServer\Serverlist chỉnh lại cho hiện bao nhiêu Server cũng được. Ví dụ có 3 sub mà muốn nó hiện lên 3 Server (con chim, con chuột, con gà) thì làm thế này

vào Game sẽ hiện tên 3 Server (tên hiện lên theo mình đặt trong text.bmd hay Serverlist.bmd

Cảm ơn để mình làm thử nha.....:-B\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

0935222300
01-08-10, 07:34 PM
BMT ah?Tôi ở phạm ngũ lão nè.bữa nào giao lưu xíu hen

snsdhacker
01-08-10, 07:50 PM
BMT ah?Tôi ở phạm ngũ lão nè.bữa nào giao lưu xíu hen

snsdhacker
01-08-10, 07:55 PM
Nếu vậy thì cảm ơn anh. Em sẽ nghiên cứu. NHưng nếu có gì thì em hỏi anh, anh nói em biết nha. Em chẳng phải là kẻ đi thu thập thông tin đâu ạ.:>:-B;;)

Anh seller à. Em vẫn còn thắc mắc cái này. Nếu em dùng hai máy. Cùng chạy một bản MU server, Với Database riêng. Ip mạng cố định. Chẳng hạn mudl.myvnc.com đi. Thì vào Game có hiện hai server khác nhau không ạ? Và có cần mở thêm port hay là vẫn giữ nguyên ạ?

snsdhacker
01-08-10, 08:03 PM
Anh seller à. Em vẫn còn thắc mắc cái này. Nếu em dùng hai máy. Cùng chạy một bản MU server, Với Database riêng. Ip mạng cố định. Chẳng hạn mudl.myvnc.com đi. Thì vào Game có hiện hai server khác nhau không ạ? Và có cần mở thêm port hay là vẫn giữ nguyên ạ?

Ai rõ vấn đề, và đã làm thành công mong cho ý kiến đi ạ. Và có thể hướng dẫn luôn thì càng tốt ạ. Mong Admin chú trọng luôn ạ. Vì đây là vấn đề khá nan giải...:-c:-c:-c

nhactre8x
01-08-10, 08:21 PM
Chào bạn!
Theo mình nghĩ bạn muốn tạo 1 Sub trong 1 máy nhưng chạy Server khác thì bạn tạo 1 database MuOnline2.rồi chuyển toàn bộ kết nối trong server có tên connect là MuOnline thành MuOnline2.và config thêm port và IP nữa là xong.
Website thì chạy thêm 1 webserver.kết quả là nặng máy lắm.

lieuthunguyet
01-08-10, 08:31 PM
Vấn đề của bạn hơi bị mơ hồ đấy...;)).
Không biết có ai làm thử chưa nhỉ 8->

sellserver?
01-08-10, 10:38 PM

Về cơ bản, khi Setup thành công thì nó sẽ giống như MU FPT hoặc MU Hàn.

Còn GameServer chạy ở cổng nào thì tất nhiên phải mở cổng ấy.

Nếu bạn đã nghĩ đến mô hình này thì bạn nên quên khái niệm mở cổng đi, mà hãy sử dụng Dedicated Server, nghĩa là luôn Open All Port.

sellserver?
01-08-10, 10:40 PM
Vấn đề của bạn hơi bị mơ hồ đấy...;)).
Không biết có ai làm thử chưa nhỉ 8->

Không có gì mơ hồ đâu, mu-hoangkim.com là Private Server có lẽ là đầu tiên và duy nhất ở VN làm theo cách này. Họ làm cách này từ năm 2008 cơ.

Mình nhớ đỉnh cao của nó chạy 12 Sub trên 3 Database tất cả.

Nghĩa là mỗi tài khoản đăng nhập sẽ có 5 Character cho mỗi Server. Tổng số nhân vật mà một tài khoản dc Sở hữu lên đến 15 Character

sellserver?
01-08-10, 10:45 PM
Chào bạn!
Theo mình nghĩ bạn muốn tạo 1 Sub trong 1 máy nhưng chạy Server khác thì bạn tạo 1 database MuOnline2.rồi chuyển toàn bộ kết nối trong server có tên connect là MuOnline thành MuOnline2.và config thêm port và IP nữa là xong.
Website thì chạy thêm 1 webserver.kết quả là nặng máy lắm.

Vấn đề là ở đây phải chung Account, và tất cả những thứ khác thì riêng.

Như SCF bây giờ, nó cải tiến Database đi, nó có cái Me_MuOnline đấy, rất thuận tiện cho làm việc này.

Tuy nhiên, thực tế mình làm thử, thì SCFMT nó có hạn chế, nó không tính đến trường hợp khách hàng muốn xây dựng một hệ thống lớn.

Điểm yếu của SCFMT là SCFExdb, nó chỉ connect đến 1 máy duy nhất để đọc thông tin MEMB_INFO và Character. Trong khi, ở mô hình chúng ta đang nói đến, thì MEMB_INFO và Character nằm ở các máy khác nhau.

Việc này sẽ không khó khăn nếu sử dụng Server của Webzen, nên họ đã tính đến trường hợp này rồi, các kết nối trong Server của Webzen rất linh động, bạn tùy biến kiểu gì cũng được, sẵn sang triển khai hệ thống server đến vài trăm Sub cũng không vấn đề gì.

sellserver?
01-08-10, 10:49 PM
Ai rõ vấn đề, và đã làm thành công mong cho ý kiến đi ạ. Và có thể hướng dẫn luôn thì càng tốt ạ. Mong Admin chú trọng luôn ạ. Vì đây là vấn đề khá nan giải...:-c:-c:-c

Vấn đề này không khó, nhưng bạn mới reg nick ngày hôm nay trên clb nên mình đoán 99% bạn muốn hidden info.

Vì bạn không muốn cho mình biết bạn làm MU nào nên mình sẽ không nói, và, nếu bạn chưa có kinh nghiệm là MU Server (nếu đã làm rồi thì chắc chắn bạn phải có tài khoản trên clb từ lâu rồi) thì mình có giảng cả tháng bạn cũng không hiểu mà làm được.

snsdhacker
02-08-10, 02:37 PM
Về cơ bản, khi Setup thành công thì nó sẽ giống như MU FPT hoặc MU Hàn.

Còn GameServer chạy ở cổng nào thì tất nhiên phải mở cổng ấy.

Nếu bạn đã nghĩ đến mô hình này thì bạn nên quên khái niệm mở cổng đi, mà hãy sử dụng Dedicated Server, nghĩa là luôn Open All Port.

Ồ, thật là đơn giản. Vậy thì em sẽ mở All port. Nhưng mà anh Sellerserver ơi!!! sau khi em mở tất cả các cổng rồi thì Config port server thế nào? Giữ nguyên luôn phải không anh???
Cảm ơn Sellerserver, mong anh trả lời em ạ.:o)
Nhờ anh mà em đã tìm ra chức năng hầu hết các file Muserver. Nhưng còn nhiều thắc mắc lắm. Nếu anh có nick chat hay Gmail cho em tiện xin luôn ạ. Nếu anh không muốn cũng được ạ...

snsdhacker
02-08-10, 02:39 PM
Ồ, thật là đơn giản. Vậy thì em sẽ mở All port. Nhưng mà anh Sellerserver ơi!!! sau khi em mở tất cả các cổng rồi thì Config port server thế nào? Giữ nguyên luôn phải không anh???
Nhờ anh mà em đã tìm ra chức năng hầu hết các file Muserver. Nhưng còn nhiều thắc mắc lắm. Nếu anh có nick chat hay Gmail cho em tiện xin luôn ạ. Nếu anh không muốn cũng được ạ...

Và em biết rằng nếu hướng dẫn thì sẽ rất dài và khó. Và Forum cũng phải cảnh giác với việc server lậu mọc lên như Nấm. Nhưng mong thành viên nào có thành ý xin chia sẻ với tất cả mọi người.........................................b-(:|:-"

snsdhacker
02-08-10, 02:42 PM
Vấn đề là ở đây phải chung Account, và tất cả những thứ khác thì riêng.

Như SCF bây giờ, nó cải tiến Database đi, nó có cái Me_MuOnline đấy, rất thuận tiện cho làm việc này.

Tuy nhiên, thực tế mình làm thử, thì SCFMT nó có hạn chế, nó không tính đến trường hợp khách hàng muốn xây dựng một hệ thống lớn.

Điểm yếu của SCFMT là SCFExdb, nó chỉ connect đến 1 máy duy nhất để đọc thông tin MEMB_INFO và Character. Trong khi, ở mô hình chúng ta đang nói đến, thì MEMB_INFO và Character nằm ở các máy khác nhau.

Việc này sẽ không khó khăn nếu sử dụng Server của Webzen, nên họ đã tính đến trường hợp này rồi, các kết nối trong Server của Webzen rất linh động, bạn tùy biến kiểu gì cũng được, sẵn sang triển khai hệ thống server đến vài trăm Sub cũng không vấn đề gì.

Vậy server của Webzen thì là thế nào ạ? Ý em nói là có bản Server ấy trên diễn đàn CLBGAMESVN.COM không ạ? Anh có thể nói tên được không?:-??

MrAaa
02-08-10, 04:55 PM

snsdhacker
02-08-10, 05:34 PM

Rất vui được biết anh ạ!:x>-)>-)>-)
Seller đã trở lại. Hi hi hi..................................

xom1b
02-08-10, 06:36 PM
code Server trong file ServerInfo.dat, biết cách config thì muốn làm như hình quá đễ

Code 0->19 có Group Server 1
Code 19->29 có Group Server 2
mấy cái này cứ tìm hiểu :)), k để mấy em noobs kiếm tiền là đc =))

mylove09
02-08-10, 06:39 PM
chắc cũng không khó, config lại allowiplist để nó read và update info từ db MuOnline ở máy chính .
còn vấn đề phân cụm máy chủ thì để code trong cs là được rồi

xom1b
02-08-10, 06:45 PM
chắc cũng không khó, config lại allowiplist để nó read và update info từ db MuOnline ở máy chính .
còn vấn đề phân cụm máy chủ thì để code trong cs là được rồi

yep, nếu làm chung trên 1 máy thì thế không ổn vì phải hex lại ODBC trong các links để load ODBC khác, ODBC đó connect vào DB khác :D, và sẽ phải chạy lại tất cả các links thêm 1 lần nữa mới no bugs
Trên Ofical server nó dùng chung 1 CS thôi, còn đâu có 1 server để chạy các link, còn server DB chắc tách riêng:D, server dùng chạy GS thì mình k biết nó có chia hay là chạy chung ko, nhưng để connect vào các links đó thì có hỗ trợ dưới parameters ở shortcut rồi :D

snsdhacker
02-08-10, 09:02 PM
Mong các thành viên Game clb cố gắng giúp mình cũng như tất cả mọi người.....

snsdhacker
03-08-10, 12:39 AM
Thank SellerServer và Bizwebmu rất nhiều...

snsdhacker
03-08-10, 12:42 AM

Thank Phoxuaxua rất nhiều.................................:x:x:x

lengockien
03-08-10, 08:59 AM
Anh "sellserver?" :-/:-/ Sao anh không nói gì cả ạ?
cái này thủ dùng 2 máy sau đó kết nói qua ODBC trong hệ điều hành kết nói vói nhau thong qua 1 cổng port ~:> truóc kia có nguòi kết nói server vói máy mình theo kiểu đó mà nguòi khác làm chú mình không làm nên cũng ko biét rõ lám#-o

lequangvu
03-08-10, 09:08 AM

Biết không chỉ người ta lại còn nói vậy hả bác, để người ta mong nhiều, thế không hay lắm đâu L-)L-)

snsdhacker
03-08-10, 11:23 AM
Biết không chỉ người ta lại còn nói vậy hả bác, để người ta mong nhiều, thế không hay lắm đâu L-)L-)

Không phải đâu ạ. Anh sellerserver làm vậy là đúng ạ. Dù sao thì cũng là vì mới đầu cảnh giác thôi.

Cảm ơn tất cả các bạn đã quan tâm.

snsdhacker
03-08-10, 05:18 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> Hì. Mình vừa mới viết bài này. Mời anh em bạn bè vào chơi...

snsdhacker
05-08-10, 01:15 AM
Tiện thể mời anh em vào xem...:)):))o-+o-+o-+

xom2p
06-08-10, 09:31 AM
Tai sao mình dùng bản 10.03.96 config thế nào nó cũng chỉ hiện lên 2 server . không thể tạo thêm server thứ 3 nữa nguyên nhân tại sao vậy . mong các anh giúp em .

lieuthunguyet
06-08-10, 09:52 AM
Bạn config như thế nào mà hk được za copy đoạn code đó lên đây xem thế nào...

xom2p
06-08-10, 10:01 AM
CS

0 "Server" "bbmu.myvnc.com" 55901 "SHOW"
1 "Server" "bbmu.myvnc.com" 55903 "SHOW"
2 "Server" "bbmu.myvnc.com" 55905 "SHOW"

MapDataserver

// SrvCode
0
0 0 1 Sbbmu.myvnc.com 55901
1 0 1 Sbbmu.myvnc.com 55903
2 0 1 Sbbmu.myvnc.com 55905

Gameserver +>>SCF_Connect.ini

SCFGsUdpPort=60220 sv1
SCFGsUdpPort=60222 sv2
SCFGsUdpPort=60224 sv3

ServerInfo.dat

[GameServerInfo]
ServerName = Sub-1
ServerCode = 0
ConnectMemberLoad = 0
---------------------------------------------------
[GameServerInfo]
ServerName = Sub-2
ServerCode = 1
ConnectMemberLoad = 0
---------------------------------------------
[GameServerInfo]
ServerName = Sub-3
ServerCode = 2
ConnectMemberLoad = 0

Sub 3 no chạy rùi . mở port hết rùi mà vào gameserver nó không hiện lên sub 3
bạn nào biết nguyên nhân không

lieuthunguyet
06-08-10, 12:39 PM
Trong connectserver:
0 "Server" "bbmu.myvnc.com" 55901 "SHOW"
1 "Server_1" "bbmu.myvnc.com" 55903 "SHOW"
2 "Server_2" "bbmu.myvnc.com" 55905 "SHOW"

[GameServerInfo]
ServerName = Server
ServerCode = 0
ConnectMemberLoad = 0
---------------------------------------------------
[GameServerInfo]
ServerName = Server_1
ServerCode = 1
ConnectMemberLoad = 0
---------------------------------------------
[GameServerInfo]
ServerName = Server_2
ServerCode = 2
ConnectMemberLoad = 0

SCF_Connect.ini (server)
SCFdbManagerPort =55814
SCFGsUdpPort =60006
SCF_Connect.ini (server1)
SCFdbManagerPort =55816
SCFGsUdpPort =60008
...

bachcotsau
06-08-10, 01:13 PM
Mình đọc qua từ đầu bài và có ý kiến với bạn thế này.
Bạn nên open 1 server thôi và nếu bạn cảm thấy server của bạn tồn tại lâu và đông thành viên thì bạn hãy lên đây nhờ sự giúp đỡ.Đến lúc đó sẽ có người giúp cho bạn thôi.
Bởi sự giúp đỡ của họ hiện giờ chỉ như là giúp sai đối tượng.