PDA

View Full Version : [KT] Cần giúp đỡ tạo 1 túi chứa nhiều item

fuimensuda
19-06-24, 10:57 AM
Cần các bạn gần xa giúp đỡ tôi với, tôi tạo 1 túi chứa item (chứa huyền tinh, đồ linh tinh...) như kiểu rương thu thập lệnh bài thương hội, nhưng sửa mãi đổi hết task, mà vẫn không hiển thị được, không add item vào rương được, dù làm cả client và soucre cũng vậy, nó cứ hiện mãi lệnh bài thương hội không chịu hiện cái mới, mong các bạn giúp đỡ với! cảm ơn mọi người đã xem bài.

satthupro95
19-06-24, 05:18 PM
Ý tưởng thì hay nhưng không nên làm vì việc Get và SetTask liên tục từ việc thêm / rút vật phẩm, chỉ vào vật phẩm, check loại vật phẩm, ... chỉ khiến cho server chậm hơn mà cũng dễ bị lỗi hơn

sindhand
20-06-24, 01:57 PM
đúng là vậy t thử làm đã được nhưng sv đã bị chậm hơn
nếu làm thì tham khảo từ hộp thương hội

Billgate
21-06-24, 11:50 AM
Cần các bạn gần xa giúp đỡ tôi với, tôi tạo 1 túi chứa item (chứa huyền tinh, đồ linh tinh...) như kiểu rương thu thập lệnh bài thương hội, nhưng sửa mãi đổi hết task, mà vẫn không hiển thị được, không add item vào rương được, dù làm cả client và soucre cũng vậy, nó cứ hiện mãi lệnh bài thương hội không chịu hiện cái mới, mong các bạn giúp đỡ với! cảm ơn mọi người đã xem bài.

bác có source à, bán không bác

visaothe123
22-06-24, 07:06 PM

ý bác là như cái này... mình làm có thấy chậm hơn tí nào đâu nhỉ?. máy bác có nhầm gì không?, nó cũng chỉ là 1 item check vật phẩm thôi mà, còn nói lag thì đụng vào UI c2call mới chậm thôi.
cái này bỏ vào xong nó sẽ tự phân chia vào HT khóa và không khóa. Cái này mình code chưa tới 150 dòng á.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

anubisng
23-06-24, 07:43 PM
ý bác là như cái này... mình làm có thấy chậm hơn tí nào đâu nhỉ?. máy bác có nhầm gì không?, nó cũng chỉ là 1 item check vật phẩm thôi mà, còn nói lag thì đụng vào UI c2call mới chậm thôi.
cái này bỏ vào xong nó sẽ tự phân chia vào HT khóa và không khóa. Cái này mình code chưa tới 150 dòng á.

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Hướng dẫn ae nào muốn làm vật phẩm cất đồ có thể tham khảo scrip item của item này, đúng chưa đến 150 dòng như bác trên nó và ko ảnh hưởng gì đến server

devsevergame
24-06-24, 08:33 AM

150 dòng dev tính năng này bác đùa hả, vấn đề check cấp huyền tinh mỗi loại, chưa tính check huyền tinh khóa hay không nữa 😒

joecaster1995
24-06-24, 05:05 PM

Chủ topic pm riêng mình cho script full của cái này nhé !
Zalo : 0335837287

devsevergame
25-06-24, 04:23 PM
Chủ topic pm riêng mình cho script full của cái này nhé !
Zalo : 0335837287

Cái này thì quá dễ dev rồi bác ơi :), qtrong ở đoạn ht khóa và m khóa. View số lượng ở item nữa, của bác là show Dialog. Ý mình đang k biết bác ở trên dev kiểu gì mà 150 dòng xong đoạn code thôi 😂😂😂

joecaster1995
25-06-24, 06:39 PM
Cái này thì quá dễ dev rồi bác ơi :), qtrong ở đoạn ht khóa và m khóa. View số lượng ở item nữa, của bác là show Dialog. Ý mình đang k biết bác ở trên dev kiểu gì mà 150 dòng xong đoạn code thôi 😂😂😂

Cái túi m đang sài cũng view đc ở item mà b. Tại m thấy dài nên m mới bỏ hiện thị chỉ cho hiện khi chạy scipt thôi à , túi này của m cũng chưa tới 150 dòng. Giờ muốn lưu thêm khóa hay k khóa thì đặt thêm task thêm tí điều kiện là xong mà. K dùng cái này nhiều nên lười :v

satthupro95
26-06-24, 12:53 AM
Ae nào muốn làm tham khảo script hộp thư thương hội ngắn gọn, phức tạp hơn ở chỗ khai báo 1 file text rồi đổ vào mảng còn bản chất chỉ là khai báo 1 danh sách item, 1 task với mỗi id tương ứng với 1 loại vật phẩm.
Tạo 1 file text có cột NameItem<tab>InfoItem<tab>TskIDItemBind<tab>TskIDItemNoBind
Giá trị ví dụ Huyền Tinh Cấp 1<tab>"18,1,114,1","18,1,1,1"<tab>1<tab>2
Trong đó InfoItem là danh sách các loại id của vật phẩm ví dụ như huyền tinh có 2 loại id 114 và 1 thì khai báo 2, cái nào có 1 thì khai báo 1
TskIDItemBind là Task Id của vật phẩm nếu khóa, TskIDItemNoBind là không khóa
Chạy 1 hàm for đổ dữ liệu từ file text vào mảng dạng key - value, cắt chuỗi cột InfoItem theo dấu , bằng Lib:SplitStr(tbArray, ",") có key là id của vật phẩm dạng
[id vật phẩm] = {Tên vật phẩm, TskIDItemBind, TskIDItemNoBind};
Check theo key của mảng và G, D, P,L của pItem, rồi check tiếp xem nó khóa hay không bằng pItem.IsBind() == 1 là khóa thì + cho TskID cột TskIDItemBind, không khóa thì TskIDItemNoBind

Khi lấy vật phẩm ra thì for nRow, tbRowData in pairs(tbArray) do ở mảng key - value
nRow chính là id vật phẩm, tbArray[nRow][1] là tên vật phẩm, [2] là TskIDItemBind và [3] là TskIDItemNoBind
Tạo 1 cái dialog for hết vật phẩm ra, có id rồi để lấy tên theo id dùng hàm
szItemName = KItem.GetNameById(unpack(nRow));

devsevergame
26-06-24, 11:06 AM
Ae nào muốn làm tham khảo script hộp thư thương hội ngắn gọn, phức tạp hơn ở chỗ khai báo 1 file text rồi đổ vào mảng còn bản chất chỉ là khai báo 1 danh sách item, 1 task với mỗi id tương ứng với 1 loại vật phẩm.
Tạo 1 file text có cột NameItem<tab>InfoItem<tab>TskIDItemBind<tab>TskIDItemNoBind
Giá trị ví dụ Huyền Tinh Cấp 1<tab>"18,1,114,1","18,1,1,1"<tab>1<tab>2
Trong đó InfoItem là danh sách các loại id của vật phẩm ví dụ như huyền tinh có 2 loại id 114 và 1 thì khai báo 2, cái nào có 1 thì khai báo 1
TskIDItemBind là Task Id của vật phẩm nếu khóa, TskIDItemNoBind là không khóa
Chạy 1 hàm for đổ dữ liệu từ file text vào mảng dạng key - value, cắt chuỗi cột InfoItem theo dấu , bằng Lib:SplitStr(tbArray, ",") có key là id của vật phẩm dạng
[id vật phẩm] = {Tên vật phẩm, TskIDItemBind, TskIDItemNoBind};
Check theo key của mảng và G, D, P,L của pItem, rồi check tiếp xem nó khóa hay không bằng pItem.IsBind() == 1 là khóa thì + cho TskID cột TskIDItemBind, không khóa thì TskIDItemNoBind

Khi lấy vật phẩm ra thì for nRow, tbRowData in pairs(tbArray) do ở mảng key - value
nRow chính là id vật phẩm, tbArray[nRow][1] là tên vật phẩm, [2] là TskIDItemBind và [3] là TskIDItemNoBind
Tạo 1 cái dialog for hết vật phẩm ra, có id rồi để lấy tên theo id dùng hàm
szItemName = KItem.GetNameById(unpack(nRow));

Bác nói thế thì chỉ có dân biết code mới làm đc, để check item khóa và không khóa, huyền tinh có 2 dạng 114 và 1. Dạng 114 mặc định sẽ khóa, dạng 1 thì có khóa có không. Check 2 cái này không kỹ dễ bị bug ht lắm. Nếu mà code mỗi dòng 1 loại ht, khóa hay không khóa thì nó dài dòng.

satthupro95
27-06-24, 01:57 PM
Đừng bảo là bác sẽ định if elseif đến hết các loại vật phẩm nhé, ai lại viết code kiểu đó bao giờ. Sau sửa đổi, thêm mới phải mò từng dòng à

joecaster1995
27-06-24, 04:15 PM
Bác nói thế thì chỉ có dân biết code mới làm đc, để check item khóa và không khóa, huyền tinh có 2 dạng 114 và 1. Dạng 114 mặc định sẽ khóa, dạng 1 thì có khóa có không. Check 2 cái này không kỹ dễ bị bug ht lắm. Nếu mà code mỗi dòng 1 loại ht, khóa hay không khóa thì nó dài dòng.

Tạo 1 file khai báo làm chuẩn ví dụ : ruonghuyentinh_def.lua
Trong đó chỉ định các điều kiện về vật phẩm ( list ht ( gồm 1 và 114 ) , taskgroup , task con , Name , id rương). Khoảng 10 dòng.

Tạo tiếp 1 file khác để gọi các điều kiện bên def sang , vd : ruonghuyentinh.lua ( gán getclass để gọi từ scriptitem.txt)
Trong này sẽ check các điều kiện mà đã khai bên def.

Thực hiện hàm khi gửi vào thì mở ô check đúng id đã khai bên def thì xóa item đó đi và settask +1 , rút ra thì lại -1
Và show cái mgs lên theo số gettask là sẽ nhìn được số lượng.

Làm thêm 1 cái điều kiện chặn để tránh nhầm khóa và không khóa , if itemlist = dãy 18.1.1 thì cho vào cho ra , khác dãy thì return chặn lại. Là giải quyết đc vấn đề khóa hay ko khóa chỉ với khoảng 150-200 dòng :v

visaothe123
27-06-24, 09:55 PM
Toàn cao thủ không, share luôn đi máy bro 🥰🥰🥰

phungrong004
28-06-24, 12:44 PM
Tạo 1 file khai báo làm chuẩn ví dụ : ruonghuyentinh_def.lua
Trong đó chỉ định các điều kiện về vật phẩm ( list ht ( gồm 1 và 114 ) , taskgroup , task con , Name , id rương). Khoảng 10 dòng.

Tạo tiếp 1 file khác để gọi các điều kiện bên def sang , vd : ruonghuyentinh.lua ( gán getclass để gọi từ scriptitem.txt)
Trong này sẽ check các điều kiện mà đã khai bên def.

Thực hiện hàm khi gửi vào thì mở ô check đúng id đã khai bên def thì xóa item đó đi và settask +1 , rút ra thì lại -1
Và show cái mgs lên theo số gettask là sẽ nhìn được số lượng.

Làm thêm 1 cái điều kiện chặn để tránh nhầm khóa và không khóa , if itemlist = dãy 18.1.1 thì cho vào cho ra , khác dãy thì return chặn lại. Là giải quyết đc vấn đề khóa hay ko khóa chỉ với khoảng 150-200 dòng :v

Xin tham khảo code với bác................................