PDA

View Full Version : [JX] LINUX - 1 cách để khắc phục lỗi "Đang lấy thông tin nhân vật"

f-fantasy
28-08-19, 07:30 PM
Mình thấy 1 số bạn chơi các server LINUX được share. Mặc dù đã cài và chơi bình thường được rồi, nhưng bỗng có 1 hôm đăng nhập game không được nữa. Đăng nhập chỉ thấy nó báo lỗi "Đang lấy thông tin nhân vật" và cứ đứng mãi ở đó.
Bệnh

Đăng nhập game bên Client đứng im ở chỗ "Đang lấy thông tin nhân vật"
Kiểm tra tab Goddess thấy có dòng thông báo GetRoleListOfAccount(IDAcc) Fail

Mình không biết tất cả các nguyên nhân dẫn tới lỗi này, chỉ biết 1 cái đó là Database của nhân vật nằm trong MySQL thuộc máy ảo bị lỗi. Và dưới đây là cách mình đã làm để sửa.

Chữa

Tại cửa sổ máy ảo đang chạy Linux bạn gõ

mysqlcheck -uroot -p --repair --all-databases
Nếu nó đòi Pass thì là pass MySQL của Linux, cái này phải tùy server (Ví dụ server mình đang chơi của bạn Pgaming share là 1234560123
Tiếp theo gõ

service mysqld stop
Chờ 1 lát cho MySQL stop hẳn, khoảng 1 2 phút là được rồi gõ tiếp lệnh sau

service mysqld start

Xong bây giờ bạn thao tác bật server như bình thường từ đầu, rồi thử vào game xem còn lỗi nữa hay không.

Các bạn tuy rằng chơi offline nhưng cũng nên backup lại thông tin các nhân vật thường xuyên (Như mình là 1 ngày tạo 1 bản backup). Cách backup như thế nào thì bạn có thể qua kênh Youtube của bạn Pgaming rồi tìm video hướng dẫn backup nhân vật. Đến mấy ông VNG ngày xưa còn phải mỗi ngày 6h sáng tắt server backup 1 tiếng huống hồ chúng ta.