PDA

View Full Version : [MU] giúp đặt ip tĩnh mở port model sau router wifi

thaoq12
11-06-16, 08:31 PM
mình đặt ip tĩnh + mở port sau modem thì bình thường giờ mình xài chung nhà người khác
mình câu dây gắn vào thiết bị roter wifi, rồi mới ra pc của mình.
mình đặt ip của modem là 192.168.1.1 và ip wifi là 192.168.0.1
khi mình đặt ip tĩnh 192.168.1.x thì k vào mạng dc nhưng đặt 192.168.0.x thì đc
nhưng khi mở port trên modem thì nó yêu cầu ip máy cần mở port phải là 192.168.1.x mới cho mở
pro nào gặp tình trạng trên rồi hướng dẫn mình với
căm ơn nhiều

Trong
11-06-16, 08:53 PM
Modem 1 ADSL IP: 192.168.1.1
Modem 2 WiFi IP: 192.168.0.1
PC IP: 192.168.0.100

Với hệ thống mạng nhiều Modem thì mở port sẽ mở trên tất cả modem đó!

Bước 1: Đặt IP tĩnh cho PC theo như modem cuối cùng như trên là Modem WiFi thì đặt cùng dài IP của Modem vậy
IP của PC có thể đặt từ 192.168.0.2~192.168.0.254 ta lấy VD: 192.168.0.100

Bước 2. Đặt IP tĩnh cho Modem Liền sau, ở đây là Modem WiFi và Modem liền trước của nó là Modem ADSL
Qua VD về địa chỉ IP ở trên Ta sẽ đặt IP tĩnh cho modem WiFi là: 192.168.1.100

Bước 3. Mở Port
Có bao nhiêu Modem thì sẽ phải mở Port tưng đó lần, ở đây có 2 cái thì mở 2 lần.
+Lần lượt với Modem ADSL VD port 80: Ta trỏ Port 80 tới 192.168.1.100
+Trên Modem WiFi ta tiếp tục trỏ port 80 về PC: trỏ port 80 tới 192.168.0.100

Bước 4. Mở port trên PC: Thêm port 80 vào tường lửa!

Chúc may mắn!
Không àm được thì em chịu :|

lequangvu
11-06-16, 10:39 PM
1 câu duy nhất tắt DHCP của con wifi kế tiếp đi và để nó chạy lấy ip từ modem vậy có nghĩa nó như 1 cái swich có wifi thôi, chú ý khi tắt DHCP thì cắm tất cả đầu vào và đầu ra LAN ở cổng vàng của wifi vì khi đấy cổng xanh đã không còn tác dụng OK :D

thaoq12
12-06-16, 12:15 PM
1 câu duy nhất tắt DHCP của con wifi kế tiếp đi và để nó chạy lấy ip từ modem vậy có nghĩa nó như 1 cái swich có wifi thôi, chú ý khi tắt DHCP thì cắm tất cả đầu vào và đầu ra LAN ở cổng vàng của wifi vì khi đấy cổng xanh đã không còn tác dụng OK :D
mình làm theo bạn đặt đc ip tĩnh và mở port rồi nhưng mình test thì port k chạy đã mở sv và kết nối thử, mình config theo no-ip luôn rồi mà vẫn k đc bạn có thể giúp mình đc không

862266
12-06-16, 12:28 PM
mình đặt ip tĩnh + mở port sau modem thì bình thường giờ mình xài chung nhà người khác
mình câu dây gắn vào thiết bị roter wifi, rồi mới ra pc của mình.
mình đặt ip của modem là 192.168.1.1 và ip wifi là 192.168.0.1
khi mình đặt ip tĩnh 192.168.1.x thì k vào mạng dc nhưng đặt 192.168.0.x thì đc
nhưng khi mở port trên modem thì nó yêu cầu ip máy cần mở port phải là 192.168.1.x mới cho mở
pro nào gặp tình trạng trên rồi hướng dẫn mình với
căm ơn nhiều

tắt DHCP của những moden kế tiếp
add trực tiếp noip vào moden chính
vậy la ok ban dung qua bao nhieu roter hay cai j van cư bt

thaoq12
12-06-16, 01:21 PM
tắt DHCP của những moden kế tiếp
add trực tiếp noip vào moden chính
vậy la ok ban dung qua bao nhieu roter hay cai j van cư bt
mình tắt rồi bây giờ ip máy mình đã cùng 1 lớp mạng với modem mình mở port rồi mà sao check port vẫn k chạy đã mở sv lên thử

lequangvu
12-06-16, 01:22 PM
mình làm theo bạn đặt đc ip tĩnh và mở port rồi nhưng mình test thì port k chạy đã mở sv và kết nối thử, mình config theo no-ip luôn rồi mà vẫn k đc bạn có thể giúp mình đc không

MÌnh không nói với bạn là đặt ip tĩnh hay gì nhé, chỉ bảo là tắt DHCP ở con wifi nối tiếp thôi cmt của mình cũng rõ ràng mà, còn ip khi đấy nó sẽ lấy trực tiếp từ modem nên nếu làm máy chủ ở trong LAN thì bạn nên đặt ip tĩnh cho máy chủ đấy những phải cùng giải ip với modem nhé, xong tiếp bạn mở port và điều chỉnh ở modem chính không quan tâm tới wifi nữa là xong

--- Chế độ gộp bài viết ---

mình tắt rồi bây giờ ip máy mình đã cùng 1 lớp mạng với modem mình mở port rồi mà sao check port vẫn k chạy đã mở sv lên thử

Khi mở port ở modem thì ip LAN nhập vào chính là ip của máy chủ của bạn
còn theo mình được biết mạng cáp quang FPT thì phải gọi tổng dài họ mở khóa port cho mới ok được :D

thaoq12
12-06-16, 01:29 PM
MÌnh không nói với bạn là đặt ip tĩnh hay gì nhé, chỉ bảo là tắt DHCP ở con wifi nối tiếp thôi cmt của mình cũng rõ ràng mà, còn ip khi đấy nó sẽ lấy trực tiếp từ modem nên nếu làm máy chủ ở trong LAN thì bạn nên đặt ip tĩnh cho máy chủ đấy những phải cùng giải ip với modem nhé, xong tiếp bạn mở port và điều chỉnh ở modem chính không quan tâm tới wifi nữa là xong

còn theo mình được biết mạng cáp quang FPT thì phải gọi tổng dài họ mở khóa port cho mới ok được :D
ok để mình gọi họ thử cám ơn bạn

ok cám ơn bạn mình gọi 1 phát họ mở ra là đc ngay cám ơn bạn