PDA

View Full Version : [MU] CPU load cao, CPU load 100% gây lag Server

bluesky089
29-03-15, 09:52 AM
Không hiểu vì sao trước giờ em chạy khoảng 8 sub online hơn 100 mem là CPU load rất cao.

Gây nên tình trạng lag server

E đang dùng máy chủ server chạy 8 core.

Lúc đầu run server chạy khoảng 30-40% CPU

Sau khoảng 4-5 tiếng thì 90-100% CPU

Có cách nào khắc phục ko mọi người ?

Em xin cám ơn và hậu tạ

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

heroviet2301
29-03-15, 10:00 AM
Bạn phải xem chương trình nào ngốn CPU nhất chứ, bấm vào CPU để xem các chương trình ngốn nhiều CPU nhất, ở trên ảnh chỉ có SQL nó ngốn RAM thôi mà, SQL ngốn ram là bình thường khi dùng bản SQL 32bit nó vậy, còn dùng 64bit thì nó ko ngốn lắm, nếu đang dùng 32bit mà chuyển sang 64bit thì sẽ bị lỗi pass MD5, tôi đã thử và đã dính, lại phải quay về bản 32bit dùng :D

Mà hiện tại có mấy ai sài zTeam đâu nên khả năng giúp đỡ bạn là khá thấp ngoài người mà bạn mua Sever zTeam này, khả năng cao là họ ko online thường xuyên để bạn pm cần giúp đỡ :)

Domino9990
29-03-15, 10:10 AM
:D nhìn dòng CPU đó bạn,, xem chuong trnh nào nó chiếm CPU thì vao xem va khắc phục thôi.............

bluesky089
29-03-15, 02:28 PM
Có phải cái này ko các bác?

Explorer là cái gì mà sao nó chiếm CPU nhiều thế

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

nightssky
29-03-15, 02:53 PM
Có phải cái này ko các bác?

Explorer là cái gì mà sao nó chiếm CPU nhiều thế

bác bị hâm à exploer là những gì màn hình máy tính bạn nhìn thấy đó có 3MB mà lắm à

heroviet2301
29-03-15, 02:57 PM
bác bị hâm à exploer là những gì màn hình máy tính bạn nhìn thấy đó có 3MB mà lắm à

Chủ topic đang hỏi về bị chiếm CPU mà đâu có hỏi RAM đâu bạn :))

vn9011
29-03-15, 06:29 PM
Chủ topic đang hỏi về bị chiếm CPU mà đâu có hỏi RAM đâu bạn :))

explore có 9% cũng bt mà.có gì đâu.đằng này lên 90% xem những cái khác xem

34k01
29-03-15, 06:42 PM
từ tab Process của TaskManager bạn nhấn chuột vào "CPU" để nó sắp xếp lại danh sách. khi nào bạn thấy con số lớn nhất thì nhìn qua xem cái phần mềm nào đang ngốn nhiều CPU nhất là sẽ thấy. Mình vừa bị xong, may mắn là bị nơi chứa host Website và bị chính cái file: "<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>" ngốn nặng nhất, CPU treo 100%. và chắc chắn là mình bị tấn công vì có người lên diễn đàn mình thừa nhận đã làm việc đó. nếu bạn ko giải quyết được, thử viết đại lên diễn đàn của MU bạn xin tụi nó dừng tấn công xem được ko? dù hơi tù, nhưng mình cũng viết lên đó rồi, và được :)) mấy bạn đó tha cho.chứ mình bó tay, gỡ xampp cài lại bao nhiêu lần, dùng bản share bảo mật cũng thế.

heroviet2301
29-03-15, 06:48 PM
từ tab Process của TaskManager bạn nhấn chuột vào "CPU" để nó sắp xếp lại danh sách. khi nào bạn thấy con số lớn nhất thì nhìn qua xem cái phần mềm nào đang ngốn nhiều CPU nhất là sẽ thấy. Mình vừa bị xong, may mắn là bị nơi chứa host Website và bị chính cái file: "<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>" ngốn nặng nhất, CPU treo 100%. và chắc chắn là mình bị tấn công vì có người lên diễn đàn mình thừa nhận đã làm việc đó. nếu bạn ko giải quyết được, thử viết đại lên diễn đàn của MU bạn xin tụi nó dừng tấn công xem được ko? dù hơi tù, nhưng mình cũng viết lên đó rồi, và được :)) mấy bạn đó tha cho.chứ mình bó tay, gỡ xampp cài lại bao nhiêu lần, dùng bản share bảo mật cũng thế.

Nó tấn công vào port 80 thì chương trình nào chạy port đó là dính, bạn gỡ ra cài lại cũng trả tác dụng gì, chỉ có cách chống nó hoặc xin nó tha hoặc nó chán đánh rồi bỏ thôi :v

34k01
29-03-15, 08:32 PM
Nó tấn công vào port 80 thì chương trình nào chạy port đó là dính, bạn gỡ ra cài lại cũng trả tác dụng gì, chỉ có cách chống nó hoặc xin nó tha hoặc nó chán đánh rồi bỏ thôi :v

cảm ơn sư huynh đã chỉ giáo. cách chống tấn công kiểu này em nghĩ ra 2 cách mong được huynh xem qua có được ko?:
1. chuyển sang host linux.
2. code site php.
liệu có cách nào ổn ko huynh?

lequangvu
29-03-15, 08:47 PM
cảm ơn sư huynh đã chỉ giáo. cách chống tấn công kiểu này em nghĩ ra 2 cách mong được huynh xem qua có được ko?:
2. code site php.

Bạn này lại đang mơ ngủ rồi, gameserver thì nó tấn vào port của server bạn code kiểu gì, host kiểu gì :D

Chủ thớt xem lại cái sql và chạy cái query giới hạn ram cho sql đi hoặc là cứ bảo trì định kỳ

heroviet2301
29-03-15, 10:10 PM
2. code site php.

Ở phía máy chủ chỉ nên chạy WEb server, còn Client web quản lý thì nên đặt thuê ở Hosting, chứ đặt hết web lên máy chủ chạy game là tử đó, cấm kỵ ko đc chạy phpmyadmin trên máy chủ chạy game, khả năng bị hack vào máy chủ rất cao.

34k01
04-04-15, 03:17 AM
Bạn này lại đang mơ ngủ rồi, gameserver thì nó tấn vào port của server bạn code kiểu gì, host kiểu gì

Chủ thớt xem lại cái sql và chạy cái query giới hạn ram cho sql đi hoặc là cứ bảo trì định kỳ

Ở phía máy chủ chỉ nên chạy WEb server, còn Client web quản lý thì nên đặt thuê ở Hosting, chứ đặt hết web lên máy chủ chạy game là tử đó, cấm kỵ ko đc chạy phpmyadmin trên máy chủ chạy game, khả năng bị hack vào máy chủ rất cao.
server em đang chạy là thuê của anh cuocdoisp. webserver nằm cùng gameserver, còn client website thì em đặt trên host, bị tấn công vào host nên em mới nói vậy, tại em ko thuê host nên lấy vps khác làm host.

gacondihoc
04-04-15, 04:22 PM
Bạn này lại đang mơ ngủ rồi, gameserver thì nó tấn vào port của server bạn code kiểu gì, host kiểu gì :D

a co the cho e xin query gioi han ram dc ko ram e 4G chay 32bit nen ko full ram dc , e thay nguoi ta dat ram ao nhung em thay ko hon ji nhieu
a co the gop y em voi