PDA

View Full Version : [MU] Lỗi DNS khi dùng no-ip

BoyGau
03-03-14, 05:37 PM
Hiện tại tự dưng sau khi bảo trì cái modem vnpt của mình thì mem giờ tự dưng đứa thì vào được web đứa thì không vào được web, game thì cũng vậy, rất chập chờn , đã thử đổi dns trong network là 8.8.8.8 8.8.4.4 hoặc opendns thì tình trạng chập chờn vẫn xảy ra, lúc vào web được lúc không vào được mình pó tay luôn chỉ biết khoanh vùng là do lỗi dns zz
Các bác giúp em với
1 cmt bằng 1 thanks
Cả game cũng bị lag lỗi k hiện sever, lúc có lúc không

mrrainnt
03-03-14, 06:04 PM
Hình như đang bảo trì cáp quang AGG, nên quốc tế chậm kinh khủng :(! Nhất là VNPT

BoyGau
03-03-14, 06:05 PM
Hình như đang bảo trì cáp quang AGG, nên quốc tế chậm kinh khủng :(! Nhất là VNPT

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

BoyGau
03-03-14, 07:39 PM
Mọi người có ai bị lỗi như trên không buồn quá toàn lỗi hiểm nghèo

cuocdoisp
03-03-14, 08:15 PM
no-ip là của nước ngoài . Chắc do lỗi ko kết nối được lên nó thế . Đợi vài bữa nó bảo trì xong là ngon

mrrainnt
03-03-14, 08:40 PM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Băng thông quốc tế bị ảnh hưởng mà, mạng VN ở đâu cũng bị cả :(!

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>.UxU1xM46XK4

lequangvu
03-03-14, 10:00 PM
Cái này là do đang bảo trì mạng cáp quang đi quốc tế nên bị vậy đấy mà, DNS của noip là ở nước ngoài nên bị ảnh hưởng khi kết nối.

để tránh tình trạng lag do DNS từ nước ngoài về thì trỏ domain chính vào thẳng ip máy nhà mình không dùng qua DNS noip nữa, có thể dùng DNS của mắt bão để trỏ domain, tool hàng VN

The Guardian
03-03-14, 10:06 PM
Cáp quang biển AAG bảo trì từ 25/2 tới 8/3 lận chứ không phải 3/3 như các web thông báo đâu :) hiện tại mạng của mình cũng không vào trang noip.com được. Chờ đợi là hạnh phúc thôi :))

BoyGau
03-03-14, 10:09 PM
Cám ơn các lão làng hi vọng là do cáp quang T_T

lequangvu
04-03-14, 07:41 AM
Cám ơn các lão làng hi vọng là do cáp quang T_T

Chắc chắn là do cáp quang AAG đang bảo trì rồi, bạn không cần phải mong chờ, khắc phục là trên hết, không dùng noip mà dùng domain hiện tại của mình ví dụ abc.com trỏ 1 sub domain đấy vào server và chạy theo sub domain đấy là ổn nhất

mrrainnt
04-03-14, 07:50 AM

BoyGau
07-03-14, 06:40 PM
Cái này là do đang bảo trì mạng cáp quang đi quốc tế nên bị vậy đấy mà, DNS của noip là ở nước ngoài nên bị ảnh hưởng khi kết nối.

để tránh tình trạng lag do DNS từ nước ngoài về thì trỏ domain chính vào thẳng ip máy nhà mình không dùng qua DNS noip nữa, có thể dùng DNS của mắt bão để trỏ domain, tool hàng VN

cái mắt bão nó đòi domain mà adsl nhà em nó có mỗi ip thôi, domain và host em thuê chỗ khác rồi thì xài được không anh nhỉ

lequangvu
07-03-14, 07:37 PM
cái mắt bão nó đòi domain mà adsl nhà em nó có mỗi ip thôi, domain và host em thuê chỗ khác rồi thì xài được không anh nhỉ

Bạn dùng DNS đấy phải trỏ sub domain của bạn về mắt bão rồi mới chạy được, lâu rồi không sài lại không biết nó thế nào.

Hình như giờ nó khác với cách đây 2-3 năm domain đây bạn <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

mà nó đòi domain là khi bạn nhập domain vào xong mới có phần chọn dns và cài phần mềm của nó vào máy tính để cập nhật

vd_tt
07-03-14, 07:38 PM
lỗi này là do firewall chứ noip gì, mở lại filewall trên service là vào được :o)

lequangvu
07-03-14, 07:40 PM
lỗi này là do firewall chứ noip gì, mở lại filewall trên service là vào được :o)

Firewall cái khỉ gì, cáp quang AAG kết nối với quốc tế đang bảo trì tất nhiên sẽ ảnh hưởng đến cập nhật ip dns và kết nối từ server noip về VN

vd_tt
07-03-14, 07:43 PM
vâng, đó là lý thuyết bác vũ ạ, bác thử cài noip rồi off firewall máy rồi restart, xong vào services disable cái firewall mà xem đi bác ạ. cuối cùng là bấm vào refresh noip => ra máy khác ping vào mà xem

lequangvu
07-03-14, 07:52 PM
vâng, đó là lý thuyết bác vũ ạ, bác thử cài noip rồi off firewall máy rồi restart, xong vào services disable cái firewall mà xem đi bác ạ. cuối cùng là bấm vào refresh noip => ra máy khác ping vào mà xem

Khí không phải mình hỏi chút tắt firewall bình thường thì cái service của firewall nó có tắt không ý nhỉ?, nếu có mà bị như vầy thì có lẽ như bạn nói là đúng rồi :D

Bạn nói rõ hơn là khi đấy ping thì nó sẽ làm sao?

P/s: vì nếu mình chặn hết các ip kết nối với máy chủ bằng port 80 rồi, chỉ cho duy nhất 1 ip của host kết nối thì ping cũng không có tín hiệu gì, lúc này firewall đang bật

BoyGau
07-03-14, 08:58 PM
vậy rốt cục có phải dạo này e lag là do NO-IP hay là do firewall ý nhỉ?
P/s đang lựa chọn bên pa HI VỌNG KHÔNG LAG

The Gamer
07-03-14, 09:06 PM
mình nghĩ là do no ip thôi

do cáp quang đang bảo trì mà

NhanVT
07-03-14, 09:09 PM
Lag do đường truyền thì rõ ràng goy, còn việc domain noip hay bất kỳ domain nào, nếu sài ip động, lúc có lúc không hoặc có người vào được người không vào, thử kiểm tra bằng ping và nslookup xem, sẽ có lúc trả về ip đúng hiện tại, lúc thì ip đã được cập nhật lần trước.

BoyGau
07-03-14, 09:17 PM
Lag do đường truyền thì rõ ràng goy, còn việc domain noip hay bất kỳ domain nào, nếu sài ip động, lúc có lúc không hoặc có người vào được người không vào, thử kiểm tra bằng ping và nslookup xem, sẽ có lúc trả về ip đúng hiện tại, lúc thì ip đã được cập nhật lần trước.

Biết thế không dùng no-ip ngay từ đầu hx

NhanVT
07-03-14, 09:24 PM
Biết thế không dùng no-ip ngay từ đầu hx

không phải hoàn toàn do noip, 1 phần do đường truyền, 1 phần do dns (thường sài 8.8.8.8) đường truyền yếu nên nó không lấy được thông tin chính xác từ noip nên lấy trong cache => ip cũ.
Chạy luôn dns riêng, đảm bảo chính xác :)), trỏ dns về, chạy phà phà8->

BoyGau
07-03-14, 09:30 PM
không phải hoàn toàn do noip, 1 phần do đường truyền, 1 phần do dns (thường sài 8.8.8.8) đường truyền yếu nên nó không lấy được thông tin chính xác từ noip nên lấy trong cache => ip cũ.
Chạy luôn dns riêng, đảm bảo chính xác :)), trỏ dns về, chạy phà phà8->

DNS riêng là sao bạn, mình dùng no-ip này từ đầu thì thi thoảng bị lag + dupe đồ do lag không biết phải do nó không
Có cách nào để hết lag không ( mình thì định dùng dns free của pa vì nó ở việt nam nên không lo)

Mr.Cuong
07-03-14, 09:32 PM
DNS riêng là sao bạn, mình dùng no-ip này từ đầu thì thi thoảng bị lag + dupe đồ do lag không biết phải do nó không
Có cách nào để hết lag không ( mình thì định dùng dns free của pa vì nó ở việt nam nên không lo)

Không liên quan No IP :-?

30 characters. 30 characters.30 characters.

NhanVT
07-03-14, 09:37 PM
noip nó cũng chỉ là dns server, hỏi nó thì nó trả về ip tương ứng domain thui, còn một khi đã lấy được ip thì nó xong nhiệm vụ, việc còn lại lag là do máy chủ, đường truyền,...

BoyGau
07-03-14, 09:51 PM
noip nó cũng chỉ là dns server, hỏi nó thì nó trả về ip tương ứng domain thui, còn một khi đã lấy được ip thì nó xong nhiệm vụ, việc còn lại lag là do máy chủ, đường truyền,...

Mình tưởng mem truy cập -> no-ip---> về IP WAN ---> về IP LAN của mình thì thông qua no-ip nhiều phết

mrrainnt
07-03-14, 10:10 PM
Mình tưởng mem truy cập -> no-ip---> về IP WAN ---> về IP LAN của mình thì thông qua no-ip nhiều phết

Cáp quang AAG đang bảo trì, tùy lúc, lúc nó bảo trì tuyến này tuyến kia nên lúc bị lúc không :)!

Mình thuê Server mạng 100mb vẫn bị bình thường, tầm 1 2 tiếng lúc sau lại kết nối bình thường !

Vì vậy yên tâm, hết tuần này là bảo trì xong rồi

BoyGau
07-03-14, 10:18 PM
mình chỉ hy vọng vậy k biết bên no-ip mở chi nhánh tại VN thì tốt he thuê 1 năm cũng được

vd_tt
07-03-14, 10:52 PM
mình nghĩ là do no ip thôi

do cáp quang đang bảo trì mà

phán như thánh thế bạn, cáp quang bảo dưỡng chứ có cắt làm 2 ra đâu mà noip

Khí không phải mình hỏi chút tắt firewall bình thường thì cái service của firewall nó có tắt không ý nhỉ?, nếu có mà bị như vầy thì có lẽ như bạn nói là đúng rồi :D

Bạn nói rõ hơn là khi đấy ping thì nó sẽ làm sao?

P/s: vì nếu mình chặn hết các ip kết nối với máy chủ bằng port 80 rồi, chỉ cho duy nhất 1 ip của host kết nối thì ping cũng không có tín hiệu gì, lúc này firewall đang bật
nói cậu ko hiểu à, trên máy thì firewall đang off, còn trong services thì là automatic, bạn thử vào services stop rồi disable mà xem, hỏi vớ vẩn." đã chặn port 80 mà mà còn cho ip của host kết nối mà firewall đang bật, hỏi gì mà hay quá vậy"

lag là đúng, nhưng làm gì có chuyện có lúc nó trả về ip đúng hiện tại rồi lúc sau nó trả về ip lần trước, ví dụ như tắt modem bật lại, có lúc nó về lại ip của trước lúc tắt modem hả, đùa à bạn.

xl mình nói hơi nặng

NhanVT
07-03-14, 11:17 PM
Lúc lag thử check xem, chỉ tính với giá trị sau khi đã update vào noip, còn tắt mở modem mà chưa update ip vào noip thì ... [-(

vd_tt
07-03-14, 11:51 PM
Lúc lag thử check xem, chỉ tính với giá trị sau khi đã update vào noip, còn tắt mở modem mà chưa update ip vào noip thì ... [-(

"tắt mở modem mà chưa update ip vào noip thì ..." thì là ip mới bạn ạ, ko có chuyện phải bấm vào update đâu nhé, nếu mà nó ko tự update 1 ip wan mới thì bạn dùng máy khác ping tới địa chỉ no-ip thì nó ko có ra ip cũ và mới đâu, vì ip wan cũ động, đã thay đổi => ko ping đc noip, còn đã có mạng thì ping đến sẽ được kết quả là wan mới.

mrrainnt
08-03-14, 01:36 AM
NOIP khi sử dụng tool của nó sẽ có cơ chế tự động update IP : 5s / 1 lần.

Vì vậy nếu có thay đổi thì nó vẫn update liên tục được !

Nhưng trường hợp của chủ thớt là : Mạng không thể kết nối tới NoIP => Member vào = NoIP sẽ vẫn được nhưng với điều kiện IP phải là IP tĩnh (Trường hợp nếu là IP động nhưng chưa tắt modem hoặc là chưa thay đổi thì vẫn vào OK) ! Còn nếu IP động thay đổi mà không kết nối được với NoIP => Không thể vào Game => Vì chưa cập nhập được IP mới và IP cũ không thể truy cập nữa !

lequangvu
08-03-14, 09:34 AM

nói cậu ko hiểu à, trên máy thì firewall đang off, còn trong services thì là automatic, bạn thử vào services stop rồi disable mà xem, hỏi vớ vẩn." đã chặn port 80 mà mà còn cho ip của host kết nối mà firewall đang bật, hỏi gì mà hay quá vậy"

lag là đúng, nhưng làm gì có chuyện có lúc nó trả về ip đúng hiện tại rồi lúc sau nó trả về ip lần trước, ví dụ như tắt modem bật lại, có lúc nó về lại ip của trước lúc tắt modem hả, đùa à bạn.

xl mình nói hơi nặng

Nói chung bạn là người thế nào tôi không cần biết nhưng bạn trả lời tôi thấy đúng thì có nhưng vớ vẩn thì nhiều

Bạn có hiểu cái này không? khi muốn chặn các ip khác kết nối vào server bằng port 80 thì phải bật firewall nhé, và khi đấy config cho 1 ip của host kết nối vào bt

trên máy thì firewall đang off, còn trong services thì là automatic, bạn thử vào services stop rồi disable mà xem, hỏi vớ vẩn.

Người ta hỏi rất bt mà nói là vớ vẩn, thử hỏi xem có Admin nào tự nhiên vào tắt service của firewall không, bt chỉ tắt vào firewall và off nó thôi chứ không như bạn nghĩ lớn chuyện đâu (cái này mình chỉ phỏng đoán vậy còn đúng hay không thì có người biết)

Người ta bảo trì tuyến cáp đấy thì phải ngưng hoạt động tuyến đấy và chuyển kết nối sang tuyến dự phòng nhé, chứ không phải là như bạn nghĩ là đang đi xe mà vẫn sửa xe được đâu (thánh)

hackluv
08-03-14, 09:43 AM

oa =))

bạn ơi =))

mạng nhà mình ko để firewall - ko config game onl .........

mà mạng load vẫn lag :D

mình dùng moderm tplink bạn ah :D

bạn chỉ mình làm sao cho hết lag giờ :D

hackluv
08-03-14, 09:51 AM
"tắt mở modem mà chưa update ip vào noip thì ..." thì là ip mới bạn ạ, ko có chuyện phải bấm vào update đâu nhé, nếu mà nó ko tự update 1 ip wan mới thì bạn dùng máy khác ping tới địa chỉ no-ip thì nó ko có ra ip cũ và mới đâu, vì ip wan cũ động, đã thay đổi => ko ping đc noip, còn đã có mạng thì ping đến sẽ được kết quả là wan mới.

hahaha

ngày trước mình tắt mở moderm miết có sao đâu

vì IP máy tính set tĩnh rồi :D

add thêm cả vào host bthg :D

cả mem lẫn adm vào game bthg :D

câu này mới nghe đầu tiên

p/s : no-ip tương đương 1 IP tĩnh rồi :D

cập nhật IP wan của bạn liên tục :D

vd_tt
08-03-14, 10:23 AM
oa =))

bạn ơi =))

mạng nhà mình ko để firewall - ko config game onl .........

mà mạng load vẫn lag :D

mình dùng moderm tplink bạn ah :D

bạn chỉ mình làm sao cho hết lag giờ :D
mời bạn quay lại đọc các bài trước rồi hãy nói, có ai nói là ko lag đâu, nói hay vậy

hahaha

ngày trước mình tắt mở moderm miết có sao đâu

vì IP máy tính set tĩnh rồi :D

add thêm cả vào host bthg :D

cả mem lẫn adm vào game bthg :D

câu này mới nghe đầu tiên

p/s : no-ip tương đương 1 IP tĩnh rồi :D

cập nhật IP wan của bạn liên tục :D

ủa, ai nói là tắt mở modem ko được, và noip ko phải là ip tĩnh, ở đây NhanVt có nói là noip cập nhật lại ip wan lúc trước khi update nhé bạn, nên mình mới nói là nó ko có cập nhật lại ip cũ . ko hiểu người ta nói gì thì đừng comment

mrrainnt
08-03-14, 10:36 AM
Bắt đầu thấy có dấu hiệu đi xa so với nội dung của topic !

Tránh tình trạng gây mất hòa khí, mình xin phép CLOSE TOPIC !

Những góp ý trên cũng đủ đề thớt rút ra được những điều cần trả lời trong câu hỏi của mình rồi !

Thân