PDA

View Full Version : [MU] [Share] Apache (Xampp) Start báo running lại tự tắt

ta070492
28-02-14, 03:58 PM
Mình mạn phép post bài này vì có lẽ 1 số ae khi chập chững làm MU như mình sẽ gặp phải.
Vấn đề là khi chạy Xampp lên, khởi động apache, nhấn start thì hiện Running rồi vụt tắt luôn.
Do bạn cài IIS(Khi chạy Mu Offline)-> trùng port với apache nên chỉ cần unistall IIS là ok(Start->control panel->add or remove programs->add/remove windows component).
Mong các cao thủ đừng ném gạch :D

lequangvu
28-02-14, 06:22 PM
Rất mong có những người như bạn, tốt cho người nào gặp phải lỗi, mình đính chính lại là nếu cài off thì không cần phải webserver làm gì :Dm còn khi start xampp mà thấy hiện running xong bị đen xì thì chứng tỏ có một ứng dụng nào đấy chạy trên port 80 nên vậy, các bạn tìm và đóng port đấy lại rồi run xampp là ok

Sesshomaru
28-02-14, 06:38 PM
Trường hợp này rất thường xảy ra.Nhưng nó cũng xảy ra vài trường hợp nữa.
1.Nếu bạn sử dụng 1 phần mềm nào đó ko phải apache sử dụng port 80(bạn chưa từng cài apache hoặc IIS) nhưng lần đầu cài xampp vẫn báo lỗi port 80.

Cách giải quyết:Reset lại máy tính.Tất nhiên là nên chỉnh startup win tắt hết những cái nó sẽ khởi động(mở run gõ msconfig)
Sau khi khởi động lại mặc định bạn sẽ được chạy xampp luôn

2.Nếu bạn đã cài xampp 1 lần rồi.Sau đó gỡ ra cài lại xampp nhưng ở folder khác thì khi start mysql và xampp thường sẽ thất bại

Nguyên nhân là do:Địa chỉ service của nó không đúng.Chuột phải computer chọn manager--->service xem đúng như vậy không.
Giải quyết:chỉnh sửa đường dẫn trong regedit

Mới gặp nhiêu đó trường hợp

chicken1
01-03-14, 01:53 PM
có bạn nào rảnh giúp mình cái vụ này k
bật hoài và làm theo hướng dẫn cái xampp nó vẫn k chay apache
chán quá

cuocdoisp
01-03-14, 03:17 PM
có bạn nào rảnh giúp mình cái vụ này k
bật hoài và làm theo hướng dẫn cái xampp nó vẫn k chay apache
chán quá

chạy riêng appacher trong thư mục xampp , khi đó nó sẽ hiện thông báo lỗi ra để bạn biết tại sao nó ko chạy được . Post cái báo lỗi đó lên đây mọi người cùng giúp

chicken1
01-03-14, 05:41 PM
em chạy mà nó đứng im chả hiện gì trong khi cái bên dưới thì dc anh ạ!

lequangvu
01-03-14, 09:27 PM
Đơn giản là vào cmd gõ netstat -a -o thì sẽ ra danh sách của những ứng dụng đang hoạt động với từng port và cột ngoài cùng là proccess ID, và từ cái ID đấy tìm và end nó đi rồi start xampp ok

mrrainnt
01-03-14, 10:59 PM
Có thể bị trùng port với 1 ứng dụng nào đang chạy nên apache không chạy được :)!

lequangvu
02-03-14, 12:56 PM
Mình HD kỹ vậy mà còn không làm được nữa thì potay luôn, nếu khoai quá thì cài lại win đi cho nhanh khỏi phải khắc phục gì gì :P

waoboy8k
02-03-14, 09:33 PM
Nếu không được thì pm yh bên dưới mình team xem cho nhé :)

lequangvu
03-03-14, 09:03 AM
Nếu không được thì pm yh bên dưới mình team xem cho nhé :)

Bạn này giờ trở thành cao thủ rồi à

"swebmu.net Quản lý hỗ trợ các ADM Giá cực rẻ chỉ 150k/1 tháng .- dichvugame.net quảng cáo banner hiệu quả Free 100%"

Có phải của bạn không ta ?? :P