PDA

View Full Version : [MU] Bị dồn CPU lên MAX 100% - Win 32 và 64bit

PhamNinh
27-02-14, 05:18 PM
các bác có ai gặp trường hợp như này của em không

em thuê con VPS 10G RAM - 6 core

RAM cứ lên 1 mức nhất định rồi lên rất chậm, sau đó đến lượt CPU tăng ào ạt

Ví dụ RAM và CPU sử dụng lúc đầu là : 3G - 11%

sau 2 ngày

RAM và CPU tăng đến 6G - 15%

sau thêm tầm 10 tiếng tiếp nữa

RAM và CPU tăng đến 6,5G - 45% ==> laggg

em mà để tiếp nữa, khả năng sau vài tiếng lên 100% , nhưng lagg quá, em k dám để test

em có hỏi bên VPS thì họ nói Win của em xài 32 bit, không nhận hết RAM (RAM 10G) chỉ nhận đc tối đa 4G thôi, muốn nó nhận hết thì phải sang 64bit

các bác cho em ý kiến với , laggg mãi, k chịu được các bác ạ

222026
27-02-14, 05:47 PM
các bác có ai gặp trường hợp như này của em không

em thuê con VPS 10G RAM - 6 core

RAM cứ lên 1 mức nhất định rồi lên rất chậm, sau đó đến lượt CPU tăng ào ạt

Ví dụ RAM và CPU sử dụng lúc đầu là : 3G - 11%

sau 2 ngày

RAM và CPU tăng đến 6G - 15%

sau thêm tầm 10 tiếng tiếp nữa

RAM và CPU tăng đến 6,5G - 45% ==> laggg

em mà để tiếp nữa, khả năng sau vài tiếng lên 100% , nhưng lagg quá, em k dám để test

em có hỏi bên VPS thì họ nói Win của em xài 32 bit, không nhận hết RAM (RAM 10G) chỉ nhận đc tối đa 4G thôi, muốn nó nhận hết thì phải sang 64bit

các bác cho em ý kiến với , laggg mãi, k chịu được các bác ạ

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
Ram trên 4g thì bạn fai chạy win server 64 bit chứ

PhamNinh
27-02-14, 06:06 PM
mình cũng định chuyển sang 64bit bạn ạ. nhưng đâu phải muốn chuyển là chuyển đc , nó kéo theo nhiều vấn đề, thử hỏi trước xem thế nào đã.

bác nào hội ý cho em ít ý kiến để em tham khảo xíu nào

222026
27-02-14, 06:09 PM
mình cũng định chuyển sang 64bit bạn ạ. nhưng đâu phải muốn chuyển là chuyển đc , nó kéo theo nhiều vấn đề, thử hỏi trước xem thế nào đã.

bác nào hội ý cho em ít ý kiến để em tham khảo xíu nào
kéo theo nhiều vấn đề, bạn ns rõ xem, mình chạy vps win 64 bit có bị gì đâu :-?

mrrainnt
27-02-14, 06:33 PM
WinServer 32bit vẫn nhận 8gb ngon lành mà ?

Có 2 nguyên nhân :

1. Do GameServer Crash => CPU tầm 10 ~ 15% / 1 Sub
2. Do VPS cấu hình ảo nên chạy 1 hồi nó tăng là chuyện bình thường (Thực chất chỉ có 1 hoặc 2 core nhưng fake thành 6)

Bạn thử kiểm tra xem bị ở trường hợp nào nhé

cuocdoisp
27-02-14, 06:35 PM
Windows Server 2003 with Service Pack 2 (SP2) x86, Standard Edition chỉ nhận tối đa 4 GB Ram lên cho dù VPS của bạn có 10 GB thì nó cũng chỉ dùng đến 4GB dẫn tới việc lagg là hoàn toàn có khả năng
. Bạn có thể cài bản Windows Server 2003 R2 Enterprise Edition ( x86) vẫn là 32bit nhưng có thể nhận Max 64 Gb Ram

PhamNinh
27-02-14, 08:49 PM
Vấn đề là : cài lại sql , noip, bảo trì dài hạn, thay đổi hwid -> k check dc anti ....

vậy theo bác cuocdoisp em nên cài

Bạn có thể cài bản Windows Server 2003 R2 Enterprise Edition ( x86) vẫn là 32bit nhưng có thể nhận Max 64 Gb Ram

hay win 2k3 64bit bác

và có thể cho em biết vì sao lại chọn nó không

PhamNinh
27-02-14, 08:54 PM
WinServer 32bit vẫn nhận 8gb ngon lành mà ?

Có 2 nguyên nhân :

1. Do GameServer Crash => CPU tầm 10 ~ 15% / 1 Sub
2. Do VPS cấu hình ảo nên chạy 1 hồi nó tăng là chuyện bình thường (Thực chất chỉ có 1 hoặc 2 core nhưng fake thành 6)

Bạn thử kiểm tra xem bị ở trường hợp nào nhé

lần nào cũng như lần nào bác à. sau 2 ngày là bị, không thể bị crash được, crash thì sẽ bị ngẫu nhiên, còn đây em theo dõi lâu rồi, chỉ lagg khi CPU tăng cao thôi, còn RAM vẫn chưa max (nghĩa là sau 2 ngày đó bác)

vietanhlsl
27-02-14, 09:20 PM
Nên bảo trì để rs máy chủ định kỳ ít nhất 1 tuần 1 lần, nếu bảo trì hàng ngày nữa thì càng tốt.
Ngay cả các server game lớn tầm cỡ thế giới cũng bảo trì hàng ngày mà.

PhamNinh
27-02-14, 09:49 PM
em 2 ngày / 1 lần mà thấy làm sao đó bác, ít cũng đc 4-5 ngày cho đành, RAM thừa ra, không có tác dụng gì thì tiếc lắm , đi thuê mất tiền mà bác

bỏ tiền nhiều thì cũng phải xứng đáng với giá tiền bỏ ra để thuê nó. tự nhiên thuê 10G mà RAM chạy dc 6G đã lagg (em thử 8G - 4 core cũng lagg trong khoảng 2 ngày - 10G - 6 core cũng vậy) thì nản - 1G= 300k , 1 core =100k đấy

bác nào cho em đường sáng cái nhỉ

cuocdoisp
27-02-14, 10:47 PM
anh thấy cho dù không đủ Ram đi nữa cũng ko thể có tình trạng diễn ra theo một chu kỳ cố định vậy được đâu . Em pải kiêm tra lại server mu của em thôi . Anh nghĩ nếu 4 GB ( Win chỉ nhận 4 GB ) cho dù có cố gắng cũng chạy đc 6-8 Sub . Trước tụi anh có làm rồi , cũng dính cái Win2003 chỉ nhận có 4GB Ram ( mặc dù set 8 GB ) tụi anh vẫn chạy 11 cái Gameserver mà không bị sao cả .
- khả năng là nếu ko pải do VPS sét ảo thì là do Server Mu của em có vấn đề
TB: thử bật Task Manager lên xem có cái gì ngốn Ram và CPU không em

PhamNinh
28-02-14, 01:22 AM
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

đây bác, em k thấy j` bất thường cả , trừ cái CPU tự nhiên lên quá nhanh.

khi RAM lên 6G là bắt đầu CPU chạy 1 mạch lên 4-5-60%

thocon
28-02-14, 01:41 AM
anh thấy cho dù không đủ Ram đi nữa cũng ko thể có tình trạng diễn ra theo một chu kỳ cố định vậy được đâu . Em pải kiêm tra lại server mu của em thôi . Anh nghĩ nếu 4 GB ( Win chỉ nhận 4 GB ) cho dù có cố gắng cũng chạy đc 6-8 Sub . Trước tụi anh có làm rồi , cũng dính cái Win2003 chỉ nhận có 4GB Ram ( mặc dù set 8 GB ) tụi anh vẫn chạy 11 cái Gameserver mà không bị sao cả .
- khả năng là nếu ko pải do VPS sét ảo thì là do Server Mu của em có vấn đề
TB: thử bật Task Manager lên xem có cái gì ngốn Ram và CPU không em
vấn đề này chỉ có thể nguyên nhân là do muserver hãy kiểm tra lại tất cả các port xem có bị trùng không, xung đột cổng với nhau là chuyện thường tình ! còn win server 2k3 bản nào cũng nhận hết ram có vài bản không nhận hết ram bạn thêm /pae vào trình khởi động sẽ nhận max ram, còn face core CPU thì gần như không thể
mới khởi động gameserver giao động từ 141.000k đến 175.000k ram nhưng lúc lag mình đảm bảo nó là cấp số x và do số x của Ram kiến CPU tăng đột biến là điều tất yếu
Bạn nên xem tất cả các yếu tố trên hoặc cài 1 tool auto xả ram là được

DieuNinh
28-02-14, 02:08 AM
nếu vps bạn 10gb ram bạn phải cài bản 64 vì 32 chỉ có nhận max là 4gb ram còn lại 6gb ram kia coi như vứt đi

CPU lên cao có nhiều nguyên nhân

trùng port UDP

rảnh Pm yahoo tớ anh em mình trao đổi nhé

thocon
28-02-14, 02:14 AM
nếu vps bạn 10gb ram bạn phải cài bản 64 vì 32 chỉ có nhận max là 4gb ram còn lại 6gb ram kia coi như vứt đi

Microsoft không nói vứt đi, mà nói cách sử dụng hết tài nguyên hệ thống
đừng nói bừa như XP hay win 7 win cài máy cá nhân nhé winserver đấy bác ạ
còn nói như đúng rồi thì sao đéo chạy 128 bit của chính phủ mỹ mà dùng
đảm bảo lắm các bác ạ, bảo mật, xử lýc thuật toán cực nhanh, 64bit cùi bắp

The Gamer
28-02-14, 02:29 AM
:)...thôi mình bị rồi mình nói luôn cái này

1 . Db lỗi khả năng 80% nếu cậu mở bật liên tục tới db ( load titan hay mumaker )

2. Vps phò - phò thị phạch ăn hàng fake - nó chỉ chạy tối da tầm 3-4 con vps là hết công suất nó tham nó chạy mẹ 10 con thì chả vậy

chế độ điều hình vps lởm - có thể do các con vps khác đang vấn đề trong cùng 1 máy chủ

3. Ko biết tiền thuê con này ntn chứ tôi chạy sv 15 sub vẫn ngon - đời lởm thôi 8gb ram

4. CẬU THUÊ VPS Ở ĐÂU THÌ NÊN SHOW ĐÂY ANH E XEM K O CẦN DẤU DIỄM LÀM JI

DieuNinh
28-02-14, 02:32 AM
Microsoft không nói vứt đi, mà nói cách sử dụng hết tài nguyên hệ thống
đừng nói bừa như XP hay win 7 win cài máy cá nhân nhé winserver đấy bác ạ
còn nói như đúng rồi thì sao đéo chạy 128 bit của chính phủ mỹ mà dùng
đảm bảo lắm các bác ạ, bảo mật, xử lýc thuật toán cực nhanh, 64bit cùi bắp

vậy không hết tài nguyên hệ thống thì số còn lại nó sẽ đi đâu nó sẽ thay vào driver màn hình hả bạn

giờ bạn có 32gb ram và bạn cài win 32 rồi chạy thử GS vượt mức 4gb xem nó báo như nào nhé

MICRO nói ko vứt đi : nhưng với cá nhân tôi nhìn nhận thấy là vứt đi vì GS chạy tốn ram và chúng ta cần ram

như muonline nói :

tôi cũng vậy có 4gb ram chạy cả tháng CPU vẫn 20%
cái này là lỗi do Mu Server chứ hoặc VPS phò cũng nên VPS

đang khuyên người ta cài 64 bit để đỡ phí cái 6gb ram kia còn thừa

thocon
28-02-14, 02:42 AM
vậy không hết tài nguyên hệ thống thì số còn lại nó sẽ đi đâu nó sẽ thay vào driver màn hình hả bạn

giờ bạn có 32gb ram và bạn cài win 32 rồi chạy thử GS vượt mức 4gb xem nó báo như nào nhé

MICRO nói ko vứt đi : nhưng với cá nhân tôi nhìn nhận thấy là vứt đi vì GS chạy tốn ram và chúng ta cần ram

như muonline nói :

tôi cũng vậy có 4gb ram chạy cả tháng CPU vẫn 20%
cái này là lỗi do Mu Server chứ hoặc VPS phò cũng nên VPS

đang khuyên người ta cài 64 bit để đỡ phí cái 6gb ram kia còn thừa

nhưng xin lỗi bạn winserver 2003 đều max ram bạn có nhé !
1 số bản chỉ nhận 4gb như bạn nói tôi đã nói thêm /pae vào trình khởi động là nhận đủ ram,
tôi dùng bản 2k3 32bit ram của tôi 64gb vẫn nhận đủ 100% chạy thông thường đã hết khoảng 10gb ram nói theo cách của bạn vậy tôi lấy đâu ra 6gb để chạy trong khi 32bit chỉ nhận 4gb ram?
ba cái mu chạy 20sub cũng chỉ khoảng 3gb ram là cao.......căng lắm 4gb chứ mấy
bạn biết tôi sử dụng 2k3 nào không Datacenter Edition Sp1 cài đặt xong nhận max ram là 3.87Gb
/pae máy tôi nhận đủ 64gb ram

DieuNinh
28-02-14, 02:53 AM
tôi dùng bản 2k3 32bit ram của tôi 64gb vẫn nhận đủ 100% chạy thông thường đã hết khoảng 10gb ram nói theo cách của bạn vậy tôi lấy

Mình đang nói xoay quanh việc VPS của chủ topbic nói là VPS có 10gb ram cài win 32 nhận 4g

thì bảo người ta chuyển sang 64 thì sẽ nhận đủ 10gb

Chốt : RAM dưới 4gb cài 32 cũng dc mà cài 64 cũng dc
RAM trên 4gb cài 64 cho lành

....... hết

hongdaika
28-02-14, 03:19 AM
xem lại port đi trước bị 1 phát thế này

lequangvu
28-02-14, 09:17 AM
Trước mình dùng Winserver 2008 enterprie x86 nó hỗ trợ max 16gb RAM cơ mà

cuocdoisp
28-02-14, 09:21 AM
vấn đề này chỉ có thể nguyên nhân là do muserver hãy kiểm tra lại tất cả các port xem có bị trùng không, xung đột cổng với nhau là chuyện thường tình ! còn win server 2k3 bản nào cũng nhận hết ram có vài bản không nhận hết ram bạn thêm /pae vào trình khởi động sẽ nhận max ram, còn face core CPU thì gần như không thể
mới khởi động gameserver giao động từ 141.000k đến 175.000k ram nhưng lúc lag mình đảm bảo nó là cấp số x và do số x của Ram kiến CPU tăng đột biến là điều tất yếu
Bạn nên xem tất cả các yếu tố trên hoặc cài 1 tool auto xả ram là được
Giới hạn Ram mình có tìm được bài viết này . Nếu trong tình huống không thể cài lại thì có thể dùng thủ thuật để nó nhận . Còn không thì cài lại cho ngon vì không phải tự nhiên MIC nó giới hạn Ram với từng O.S . VPS thì không cần dùng Tool xả Ram làm gì . Vì nó là ảo hóa :D

còn face core CPU thì gần như không thể
face core CPU là điều hoàn toàn và rất đơn giản bạn nhé .

@ Vấn đề chủ Topic cần là nguyên nhân , cách xử lý và mình vẫn chốt lại nguyên nhân chính : 80% là do Muserver và 10% còn lại là VPS Face . Chạy từng Sub và để ý CPU . Nếu con GS nào mà chạy nó lên cao bất thường thì vấn đề là ở nó ( lưu ý là chạy xong nhé , chứ ban đầu kick vào nó lên là điều bt )
TB: Off cái AntiDDos đi xem sao

222026
28-02-14, 09:50 AM
DieuNinh cho mình xin cái yh để trao đổi đi, con vps mình k bị ngốn ram nhưng bị kéo CPU lên, k hiểu tại sao nữa :|
Show: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

cuocdoisp
28-02-14, 10:08 AM
DieuNinh cho mình xin cái yh để trao đổi đi, con vps mình k bị ngốn ram nhưng bị kéo CPU lên, k hiểu tại sao nữa :|
Show: <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

Đó là do trung port UDP trong file SCF_Connect.ini

strancongtu2
28-02-14, 10:18 AM
Xung post UDP GameServer, cơ mà để một lúc tăng dần có khi là VPS fake rồi :D

PhamNinh
28-02-14, 10:44 AM
Em dùng ở servermaychu.com

theo kinh nghiệm của em thì khi trùng port UDP thì nó tăng CPU ngay từ đầu, chứ k phải 2 ngày mới bị. ngĩa là bật 2 sub trùng nhau thì CPU có thể nhảy lên tới 40-60% ngay từ đầu

oải quá , hạ ram + core cho lành các bác ạ, tiết kiệm xíu nào hay xíu đó . pic 2 em mới chụp

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

cuocdoisp
28-02-14, 10:48 AM
nén server rồi gửi anh chạy thử bên anh xem sao

PhamNinh
28-02-14, 11:09 AM
đây bác ơi ....................... Download (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

lequangvu
28-02-14, 11:37 AM
Server cậu dùng SS bao nhiêu vậy?

PhamNinh
28-02-14, 11:43 AM
1.02T bác à.

tiện bác cuocdoisp coi hộ em, nếu phát hiện ra đc lỗi ở server và fix đc em xin biếu bác 500k atm

ps: port UDP ở GS và connect + mapserver.info thì k thể nhầm đc. em đã coi đi coi lại rất kỹ rồi. còn nếu có port khác nữa thì em chịu, k biết có vụ này

nếu k tìm ra thì có khi vài ngày nữa em sẽ chuyển sang 64bit xem thế nào

The Gamer
28-02-14, 12:24 PM
:) server may chủ thì đúng rồi

vps lởm nhé vậy thôi

ko cần mất tiền fix gì đâu - đổi qua bên khác sài là dc :)

cái này ko phải port piếc mẹ gì đâu

Vì port : thì nó sẽ tăng % ngay ban đâu

Còn hiện tượng này con máy chủ quá tải nên sẽ ảnh hưởng toàn bộ các vps con :)

cậu thuê vps bên khác là dc

:) win 2003 cài hơn 4GB ram nhé max ram ntn thì tùy thuộc vào máy chủ nó nhận dc bao nhiêu
đây là wwin server chứ ko phải wwin xp

--- Chế độ gộp bài viết ---

Con vps này tôi đoán cậu thuê cũng tầm trên 2 củ 1 tháng

bằng 1 con sv E3120 có thể chạy dc gần 20 sub sv liên tục trong 1 tuần :) nếu ram bằng ram này

Quá lãng phí

PhamNinh
28-02-14, 12:37 PM
hơn 2 củ thật bác ạ. nhưng trong quá trình chạy k có bị laggg, tức 2 ngày sau khi run server. chỉ đúng thời gian sau 2 ngày mới lagg thôi. vì kiểm tra thấy CPU tự nhiên tăng đột ngột

The Gamer
28-02-14, 12:39 PM
hơn 2 củ thật bác ạ. nhưng trong quá trình chạy k có bị laggg, tức 2 ngày sau khi run server. chỉ đúng thời gian sau 2 ngày mới lagg thôi. vì kiểm tra thấy CPU tự nhiên tăng đột ngột

ngày xưa mình chạy 16 con vps cung 1 máy chủ rồi cậu à - phải rs liên tục thì ko sao chứ ko cầm lâu dc

do máy chủ nó quá tải thôi

toàn ăn chỉ số ảo con vps này fake

mrrainnt
28-02-14, 12:40 PM
Không phải nói chứ 80 ~ 90% là VPS cấu hình ảo rồi ...

Trong quá trình chạy dữ liệu ghi liên tục mà dẫn tới quá tải thì nó xử lý không kịp thôi :)!

P/S : Thuê bên khác đi bạn ... Của rẻ là của ôi mà ^^!

Tiền nào của nấy thôi

The Gamer
28-02-14, 12:41 PM
gửi yahoo đi mình xem qua cho_______________

PhamNinh
28-02-14, 12:48 PM
phamninh_sg nhé bác .

k bác để lại yahoo em pm qua

PhamNinh
01-03-14, 11:10 PM
upppp thêm 2 hình các bác coi hộ em với

CPU + RAM có phải do sql

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

mrrainnt
01-03-14, 11:16 PM

PhamNinh
01-03-14, 11:19 PM
2 ngày đó bác à. RAM cứ lên từng này là laggg, mà chỉ lagg mở thùng đồ + đăng nhập thôi, còn train quái, pk không thấy lagg gì cả

mrrainnt
01-03-14, 11:20 PM
2 ngày đó bác à. RAM cứ lên từng này là laggg, mà chỉ lagg mở thùng đồ + đăng nhập thôi, còn train quái, pk không thấy lagg gì cả

SQL 2008 hả cậu, thử 2000 xem sao

hoainam8080
01-03-14, 11:30 PM
upppp thêm 2 hình các bác coi hộ em với

CPU + RAM có phải do sql

Cái này như vps ăn ram ảo và cpu share ảo rồi, chẳng phải crash đâu. Tắt hết game server đi ram nó chẳng hồi về đâu, có về thì cũng phải chờ chục phút

PhamNinh
01-03-14, 11:56 PM
thêm 3 hình khi khởi động VPS xong

còn đây là vừa run sever

strancongtu2
02-03-14, 12:39 AM
Mình cũng dùng SQL 2008 thì không có vấn đề gì, duy có 1 lần SQL cũng ăn RAM nhiều, có lúc tăng lên 2G RAM, bạn thử thay 2 file dataserver.ini trong Data xem, có thể là bị giống mình hồi trước.

PhamNinh
02-03-14, 12:47 AM
vậy ý bạn nói là bị lỗi datasever à bạn, mình cũng có thay thử datasever của bản khác vào rồi, vẫn bị bạn à, k phải do dataserver rồi

vnhacker_juno
02-03-14, 03:19 AM
Bàn luận làm gì nhiều thế nhở, phamlinh chuyển sang windowns 2k8 64 bit r2 là hết nhé.

PhamNinh
02-03-14, 10:36 AM
thế mai em qua win2k8 r2 xem, có j` sẽ tiếp tục uppp lại topic