PDA

View Full Version : [MU] Tình trạng Login chậm và Lagg thùng đồ

PhamNinh
22-02-14, 10:29 AM
Mình không hiểu sao thỉnh thoảng

1. login vào game phải đợi 3-5p, rất là chậm, hay đổi nhân vật cũng bị.
2. lagg thùng đồ, mở ra cũng khá lâu 1-2 phút gì đó

bị tầm 5p -> 30p sau đó sẽ bình thường lại. trong thời gian bị như vậy , thì mua đồ quán bar shop lorrencia hoàn toàn bình thường, click là mua đc ngay. hoặc đi train cũng không thấy hiện tượng lagg gì. chỉ gặp vấn đề như trên

Ai đã từng gặp vấn đề này giúp mình xíu nhé, cảm ơn

fantasi2760
22-02-14, 10:41 AM
Mình không hiểu sao thỉnh thoảng

1. login vào game phải đợi 3-5p, rất là chậm, hay đổi nhân vật cũng bị.
2. lagg thùng đồ, mở ra cũng khá lâu 1-2 phút gì đó

bị tầm 5p -> 30p sau đó sẽ bình thường lại. trong thời gian bị như vậy , thì mua đồ quán bar shop lorrencia hoàn toàn bình thường, click là mua đc ngay. hoặc đi train cũng không thấy hiện tượng lagg gì. chỉ gặp vấn đề như trên

Ai đã từng gặp vấn đề này giúp mình xíu nhé, cảm ơn

cái này bạn xem ram máy bạn bao nhiu nêu ram 2G mà vẫn lag thì chắc do sever lỗi ở đâu đó rồi :)

PhamNinh
22-02-14, 11:25 AM
Ram 12G chứ Ram 2G gì bạn. mình đã nói bên trên, thỉnh thoảng bị lagg khi login và mở thùng đồ thôi. còn train quái, săn box , pk thì k có vấn đề gì bạn ạ.

còn lỗi thì đúng là có lỗi, k lỗi sao nó tự nhiên lagg kiểu dở hơi vậy, mình mới cần đăng bài xin hướng giải quyết

The Gamer
22-02-14, 12:57 PM
vps hay server game ?_______________

PhamNinh
22-02-14, 12:58 PM
VPS bạn ơi........................

MrKubjn
22-02-14, 02:14 PM
do mạng đó, trước cũng bị vài lần

DieuNinh
22-02-14, 07:22 PM
cái này 1 là do EXDB 2 là do SQL

bạn tách EXDB ra khỏi cái titan chạy riêng xem sao nhé

máy chủ chạy lâu quá ram của SQL lên cao

chạy query xóa log trong data Mu Online xem sao

mình nghĩ là vậy

HRain
22-02-14, 07:45 PM
kinh nghiệm là nên chạy tách riêng exdb ra nha :)
dễ xử lý các tình trạng hỏng hóc :-ss

PhamNinh
22-02-14, 09:19 PM
ừm, cảm ơn. mình mới nâng cấp thêm vài G Ram . để chạy vài ngày xem tình hình sao. cũng nghi ngờ do ExDB, định thay mà chưa thay, chờ xem KQ từ nâng RAM trả về đã. sau mới thay vào thử.

tại CPU cứ lên 50% (khởi động là 7->11%), RAM từ 3G khi khởi động lên tới 5,5G(max là 8G) .

DieuNinh
22-02-14, 11:28 PM
cái này do SQL kéo ram lên hoặc Server bị cash gì đó

kiểm tra % CPU khi chạy các GS

thường thì chỉ 3% nếu nó chạy lên đến 5% là cash rồi

The Gamer
23-02-14, 01:43 AM
lỗi này chạy vps thì ko bao h fix dc đâu :)

1 thời gian lại bi nhé bạn

DieuNinh
23-02-14, 02:39 AM
lỗi này chạy vps thì ko bao h fix dc đâu :)

1 thời gian lại bi nhé bạn

cái này ko liên quan đến VPS hay máy chủ

nguyên nhân 1 là do SQL kéo ram lên 2 là EXDB chạy chung với titan nó rất hay xảy ra cái này

mình chạy VPS ram có 4gb chạy 1 tháng nay chưa bảo trì mà ko có hiện tượng đó

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

PhamNinh
23-02-14, 11:53 AM
đây là của mình. mới đầu có 3G thôi, sau 1 ngày lên như vầy rồi. nó lên tầm 6G Ram là bắt đầu có hiện tượng. mình chạy riêng exDB

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>)

The Gamer
23-02-14, 05:03 PM
Anh em cho xin riêng cái exdb với :(

--- Chế độ gộp bài viết ---

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Van_Bom
23-02-14, 06:03 PM
Server đã bị Văn Bờm ta đây hack tan nát rồi hi hi....

PhamNinh
23-02-14, 07:29 PM
giỡn hoài ta. hay do bờm chỉnh gs bị crash -> ngốn Ram đây :))

luutrunhac
23-02-14, 07:54 PM
cái này ko liên quan đến VPS hay máy chủ

nguyên nhân 1 là do SQL kéo ram lên 2 là EXDB chạy chung với titan nó rất hay xảy ra cái này

mình chạy VPS ram có 4gb chạy 1 tháng nay chưa bảo trì mà ko có hiện tượng đó

DieuNinh cho mình hỏi bạn làm thế nào để SQL ko kéo RAM, mình cứ phải tắt SQL để giải phóng RAM mỗi lần bảo trì.

lequangvu
23-02-14, 09:13 PM
Do titanlink bị crash rồi bạn ơi, tốt nhất là kiểm tra xem bị crash do đâu, xem lỗi log của titanlink

PhamNinh
23-02-14, 09:18 PM
uppp :
DieuNinh cho mình hỏi bạn làm thế nào để SQL ko kéo RAM, mình cứ phải tắt SQL để giải phóng RAM mỗi lần bảo trì.

tớ cũng toàn phải reset VPS mới hết, đc cao nhất 1 tuần, là thấy lagg lắm rồi đó

ai biết lỗi bật thêm GS mà không được không. mình muốn chạy thêm GS ấy, mà click ShortCut GS xong là tự mất . sau 2 ngày mới click nhé chứ k phải khởi động Sever rồi click

luutrunhac
24-02-14, 11:46 AM
Có 1 vấn đề nữa là mình đã thử chạy Server với Win XP64bit, winserver 2k3, 2k8, win7x64 đều không ổn định, trong khi chạy win xp32 bit thì chả lỗi lầm gì. Máy thì nhiều Ram nhưng WinXP32bit chỉ nhận đc 3,5GB.
Tất cả các Win cài đều download iso gốc MS và license bản quyền chứ ko phải hàng crack.
Muốn mở thêm nhiều sub và có nhiều Ram để đỡ phải bảo trì hàng ngày mà ko đc nản quá.

cuocdoisp
24-02-14, 11:58 AM
Ram VPS do mình tự nâng cấp hay do nhà cung cấp nâng cấp . Port UDP các gameserver có trùng nhau không . Mà Server phiên bản gì thế nhỉ , thấy vẫn chạy cái Mustartup

PhamNinh
24-02-14, 12:06 PM
luutrunhac : bảo trì hàng ngày đuối lắm cậu ơi :)) . chuyển sang VPS khác đi

cuocdoisp : em dùng bản cổ xưa bác ạ

lúc khởi động Ram tốn có 3G . mà 8G ram sau 2 ngày là thấy lagg bác ạ. ờ, em dùng sql 2k8 :D , chắc do tên này chiếm dụng cao

HRain
24-02-14, 02:33 PM
luutrunhac : bảo trì hàng ngày đuối lắm cậu ơi :)) . chuyển sang VPS khác đi

cuocdoisp : em dùng bản cổ xưa bác ạ

lúc khởi động Ram tốn có 3G . mà 8G ram sau 2 ngày là thấy lagg bác ạ. ờ, em dùng sql 2k8 :D , chắc do tên này chiếm dụng cao
ờ đúng rồi, do để lâu wá nó trữ log nhiều, nên cứ 2 ngày bảo trì 30'/lần là ok

PhamNinh
24-02-14, 03:03 PM
biết là thế nhưng nge 1 tháng chưa bảo trì mà k thấy lagg, thèm k cậu ơi :D

heroviet2301
24-02-14, 03:08 PM
biết là thế nhưng nge 1 tháng chưa bảo trì mà k thấy lagg, thèm k cậu ơi :D

Tớ chạy 11.70.24 và 52 nè, 2 tuần chưa động chạm gì vào Server mà trả thấy bị gì :| chắc do mem còn ít nên vậy :D nếu mem 100 trở lên thì RAM nó ngốn nhanh lắm :|
Mình toàn sài Win 2k8 r2 sp1 + SQL 2000 :)

Mà khi chạy riêng ExDB thì hay bị lỗi không hiện Liên Minh, còn chạy chung ExDB thì lại nhiều Crash :-ss

lequangvu
25-02-14, 09:45 AM
Chạy SQL 2008 thì thấy ram lên nhanh lắm các bác ạ, còn SQL 2000 thì thấy bình thường

Còn vụ bật thêm GS thì bạn xem trong config của titanlink nó giới hạn là =10 đấy, bạn tăng thêm lên :P

PhamNinh
25-02-14, 10:31 AM
nhưng nó ngốn quá cậu ơi. 3G mà sau 2 ngày là laggg. trong khi VPS chạy 8core 8G. mem cũng đâu có bao nhiêu đâu. cái này xác nhận lagg là do CPU + Ram sử dụng cao. vì sau khi mình tăng Ram thì nó chạy đc lâu hơn 1 chút :D

trước mình dùng sql 2k còn đc 5 ngày, h sang 2k8 đc đúng tầm 2 ngày, nản

luutrunhac
25-02-14, 12:28 PM
nhưng nó ngốn quá cậu ơi. 3G mà sau 2 ngày là laggg. trong khi VPS chạy 8core 8G. mem cũng đâu có bao nhiêu đâu. cái này xác nhận lagg là do CPU + Ram sử dụng cao. vì sau khi mình tăng Ram thì nó chạy đc lâu hơn 1 chút :D

trước mình dùng sql 2k còn đc 5 ngày, h sang 2k8 đc đúng tầm 2 ngày, nản

Bạn share bộ cài SQL 2k8 và hướng dẫn cách cài đi, đảm bảo đc nhiều thanks! hehe
Mình dùng Win7 mà cài SQL2000 nên mỗi lần khởi động lại máy lại phải chạy lại SQL Server Agent.

PhamNinh
25-02-14, 01:46 PM
bữa trước mình có tải sql2k8 về VPS đặt ở VPS rồi, mà chả biết đại ca nào vào drop sạch, drop tất cả. xui thế mới ác . cái sql hơn 4G đem mãi mới lên đc VPS.

sql2k hay 2k8 đều phải start lại Server Agent mà. k tự nhiên có đâu

nếu anh em up đông, mình lấy vps tải sql2k8 về đặt link down vĩnh viễn tốc độ cao cho anh em dùng. đảm bảo hơn cả tenlua . vì mình đặt mỗi client dowload của mình trên VPS đó thôi, còn lại k đặt j`. VPS của servermaychu.com đặt ở VDC .

còn up lên vì nhu cầu cá nhân 1-2 người thì mình k có up :D .không cần nhiều, chỉ cần trên 5 thanks thì mình sẽ up nhé , để biết các bạn có ủng hộ mình thôi :x

bluesky089
27-12-15, 06:33 PM
Lỗi này fix sao vậy PhamNinh ơi :D

PhamNinh
27-12-15, 07:04 PM
theo mình thì nên giới hạn ram cho Sql. nếu vẫn còn bị thì nên đổi vps thôi :D .

vps cấu hình yếu bị fake lên, ram ảo thì chả có tác dụng j

1 số nơi, ram 6G , 4 core. nhưng thật ra k = dc con 3G ram + 2 core của hãng khác

gunbound1012
27-12-15, 08:48 PM
Ram 6gb là dc rồi vấn đề còn lại là nâng core lên tách exdata chạy rời đảm bảo ok nếu ko dc thì đảm bảo do gs có vấn đề , do đó mình test online toàn là log it nhất trên 50acc vào test thông khoảng 1 tuần mới dám đưa online

heroviet2301
27-12-15, 09:20 PM
Lỗi này có nhiều nguyên nhân.

1. Do máy chủ hoặc VPS chạy quá 50% CPU hoặc thiếu RAM

2. Do máy chủ hoặc VPS chạy server trên 7 ngày không bảo trì.

BladeKnight109
27-12-15, 09:42 PM
Lỗi này có nhiều nguyên nhân.

1. Do máy chủ hoặc VPS chạy quá 50% CPU hoặc thiếu RAM

2. Do máy chủ hoặc VPS chạy server trên 7 ngày không bảo trì.

Trường hợp thứ 3: Nhiều GS chạy trên 1 DS, xử lý ko kịp, các packet gửi lên phải cho vào hàng chờ khá lâu, có khi bị mât luôn. cho nên không nên chạy nhiều GS trên 1 DataServer, phải chia tải ra để xử lý nhanh hơn

lequangvu
27-12-15, 11:20 PM
Kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình thì nếu là scf thì tách exdb riêng khỏi titanlink, nếu là server chạy dataserver riêng thì chỉ nên cho 2 GS chạy cùng 1 dataserver thôi, như vậy tránh được hiện tượng lag và ngẽn mạch :D, titanlink cũng có thể tách được đấy bằng cách đổi port đi là xong :D

phuocdai11
27-12-15, 11:41 PM
Trường hợp thứ 3: Nhiều GS chạy trên 1 DS, xử lý ko kịp, các packet gửi lên phải cho vào hàng chờ khá lâu, có khi bị mât luôn. cho nên không nên chạy nhiều GS trên 1 DataServer, phải chia tải ra để xử lý nhanh hơn
trường hợp này không phải đâu BladeKnight dễ thương. sql còn nhiều vấn đề lắm đặc biệt là vấn đề xung đột db. thằng này đọc thằng kia ghi thằng kia ghi thằng này đọc hẵn là SQL đã có hàng đợi cho riêng mình bao nhiêu DS không quan trong vì vẫn theo trình tự vấn đề ở đây là do SQL query bị bug đấy. mình lấy ví dụ 1 trigger bị chạy mà xung đột với trigger khác sẽ làm treo luôn DS. đại loại như em trigger antidupe. ngoài ra còn nhiều vấn đề trong db khác như procedure nữa

BladeKnight109
27-12-15, 11:52 PM
Kinh nghiệm nhỏ nhoi của mình thì nếu là scf thì tách exdb riêng khỏi titanlink, nếu là server chạy dataserver riêng thì chỉ nên cho 2 GS chạy cùng 1 dataserver thôi, như vậy tránh được hiện tượng lag và ngẽn mạch :D, titanlink cũng có thể tách được đấy bằng cách đổi port đi là xong :D

ExDB ko request nhiều lên SQL bằng DataServer đâu. Nhiều GS mà chạy chung DataServer là sẽ bị delay.

ikenylee
27-12-15, 11:57 PM
với trường hợp này chỉ bạn chỉ cần tải thêm RAM (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>) là fix hoàn toàn <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

The Gamer
28-12-15, 10:21 AM

Titank link tách rất khó nhé. Tách cú 1 server 1 titank link thì ko ổn rất mệt
Tất cả chủ yếu là do đường truyền và do máy chủ quá yếu xử lý ko dc
còn 2 cái mà đã ok vẫn bị thì 100% do sv có vấn đề

Hỏi thử hào hoa công tử coi trước nó bị cái này đó