PDA

View Full Version : [KT] Hỏi về thêm NPC

kieuduybl
30-05-13, 10:46 PM
Mình muốn hỏi về thêm NPC

Cụ thể mình đã:

Từ file npc.txt, Mình copy NPC Long Ngũ Thái Gia (NPC tại thôn) bằng excel, sửa lại tên khác, id khác, sau đó copy về NP++ mới lưu. Vậy mình muốn hỏi: Nếu để cho NPC mới sử dụng cùng 1 script với Long Ngũ Thái Gia thì có được không ạ, cụ thể là longwutaiye.lua

Mình đã để nguyên như thế, xem như ko đụng đến script => info.txt, thêm nhân vật này đúng tọa độ, id nhưng kết quả là không thể nào thêm được. Ai giúp mình với được ko. hjx, mỗi cái npc ko mà mình làm hoài chả được.

satthupro95
30-05-13, 11:00 PM
Thử dùng hàm gọi NPC xem nó có ra không
nếu nó ra thì là do bạn add sai tọa độ trong info hoặc chưa đồng bộ client và server
nếu nó không ra thì xem lại đã đồng bộ client và server chưa

kieuduybl
30-05-13, 11:13 PM
Thử dùng hàm gọi NPC xem nó có ra không
nếu nó ra thì là do bạn add sai tọa độ trong info hoặc chưa đồng bộ client và server
nếu nó không ra thì xem lại đã đồng bộ client và server chưa

Mình đã nói là dùng chung 1 file Script của Long Ngũ bạn à cho nên không thể do Script được.

Tọa độ thì mình dùng Alt +1 xong nó hiện: x, yyyy, zzzz lấy yyyy*32 và zzzz*32 ra tọa độ cho nên cũng ko thể nào sai được

Client và server đã đồng bộ, thế thì còn lý do nào ko nhỉ

lyvanbethao
30-05-13, 11:18 PM
Mình muốn hỏi về thêm NPC

Cụ thể mình đã:

Từ file npc.txt, Mình copy NPC Long Ngũ Thái Gia (NPC tại thôn) bằng excel, sửa lại tên khác, id khác, sau đó copy về NP++ mới lưu. Vậy mình muốn hỏi: Nếu để cho NPC mới sử dụng cùng 1 script với Long Ngũ Thái Gia thì có được không ạ, cụ thể là longwutaiye.lua

Mình đã để nguyên như thế, xem như ko đụng đến script => info.txt, thêm nhân vật này đúng tọa độ, id nhưng kết quả là không thể nào thêm được. Ai giúp mình với được ko. hjx, mỗi cái npc ko mà mình làm hoài chả được.

xem lại trong npc mới của bạn ko có chử .lua trong longwutaiye.lua nhé nó sẽ ko ra đau ;)

satthupro95
30-05-13, 11:20 PM
Mình đã nói là dùng chung 1 file Script của Long Ngũ bạn à cho nên không thể do Script được.

Tọa độ thì mình dùng Alt +1 xong nó hiện: x, yyyy, zzzz lấy yyyy*32 và zzzz*32 ra tọa độ cho nên cũng ko thể nào sai được

Client và server đã đồng bộ, thế thì còn lý do nào ko nhỉ

Dùng hàm này để kiếm tra tọa độ đang đứng : lấy 2 tọa độ này add vào info của map (đồng bộ info map giữa server và client)

local nMapId, nPosX, nPosY = me.GetWorldPos();
local sms = string.format(" Tọa độ đang đứng là:<color=yellow> %d <color>-<color=green> %d <color>",nPosX*32, nPosY*32);
Dialog:Say(sms);

-------------------
Mình hướng dẫn bạn viết script đơn giản cho 1 npc nhé :
B1: bạn vào script/npc tạo 1 file nó sẽ có dạng : New Text Document.txt đổi tên thành npctest.lua lúc rename nó có hỏi gì thì ấn ok
B2: mở file npctest.lua lên nhập đoạn dưới đây vào:

local tbNpcTest = Npc:GetClass("npctest");
function tbNpcTest:OnDialog()
DoScript("\\script\\npc\\npctest.lua");
Dialog:Say("Xin chào "..me.szName.."")
end

B3: vào setting\npc mở npc.txt copy dòng Long Ngũ Thái Gia xuống dòng trắng ở dưới cùng ta sẽ có :
Long Ngũ Thái Gia Long Ngũ Thái Gia 3571 <color=green>Nguyên Lão Nghĩa Quân<color> 3 5 2 enemy062 0 0 0 0 0 36 36 20 11 10 27 longwutaiye sk intensity0 sc 6 6 400 700 540 18 \image\item\other\sculpt\enemy016.spr 1

Sửa lại ID cho khác với ID của các con khác + sửa script của nó thành npctest

Long Ngũ Thái Gia Long Ngũ Thái Gia 9640 <color=green>Nguyên Lão Nghĩa Quân<color> 3 5 2 enemy062 0 0 0 0 0 36 36 20 11 10 27 npctest sk intensity0 sc 6 6 400 700 540 18 \image\item\other\sculpt\enemy016.spr 1

B4: add hàm như lúc trên mình nói vào cho nó chạy ví dụ nó ra là
Tọa độ đang đứng là: 44864-98496
Bạn muốn add NPC này vào map Vân Trung Trấn (nơi bạn đang đứng), vào setting\map mở maplist.txt ta thấy
Vân Trung Trấn 1 yunzhongzhen yunzhongzhen village 28
folder setting của Vân Trung Trấn là yunzhongzhen
Vào setting\map\map_info tìm yunzhongzhen mơ file info.txt ra khai thêm dòng ở cuối cùng :
Long Ngũ Thái Gia 0 9640 3 5 60 1 20 20 20 20 20 1 44864 98496 1

Đồng bộ client và setting

kieuduybl
30-05-13, 11:31 PM
xem lại trong npc mới của bạn ko có chử .lua trong longwutaiye.lua nhé nó sẽ ko ra đau ;)

Đúng là mình không thêm đuôi ".lua" bạn ơi

satthupro95
30-05-13, 11:36 PM
Bạn đang nói file info.txt à, file này add hàm được sao

--- Chế độ gộp bài viết ---

Đúng là mình không thêm đuôi ".lua" bạn ơi
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
............................

--- Chế độ gộp bài viết ---

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>
theo như chủ topic nói thì là npc này được copy y nguyên của Long Ngũ Thái Gia -> không sao chép thêm file script của Long Ngũ mà là 2 con dùng chung 1 file .lua

kieuduybl
30-05-13, 11:38 PM
Đã giải quyết vấn đề, lỗi do Script NPC ko sử dụng chung file Script được.

maxvolume
01-06-13, 02:50 PM
Đã giải quyết vấn đề, lỗi do Script NPC ko sử dụng chung file Script được.