PDA

View Full Version : [MU] Dung lượng File DB cực lớn - Xin Querry xóa giảm log

Jackieldm
30-05-13, 05:26 PM
Hiện tại mình dùng DB của Q-WEB share sau khi Restore và đưa MU vào hoạt động thì lại bị dính ngay cái vấn đề nhức đầu đó chính là dung lượng của File MuOnline.MDF cực khủng, chỉ 1000 Account mà dung lượng lên hơn 100 GB hix.... Nhiều bạn chỉ mình xóa log SQL nhưng mà bạn nào đã bị và từng làm thành công vui lòng hướng dẫn mình cách giảm dung lượng của nó lại được không ạ. Mình dùng SQL 2008, mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn

lieuthunguyet
30-05-13, 05:29 PM
Cái file đó đâu phải log :))
Mà nó chứa cái gì trong đó sao năng thế nhỉ chắc bị dung lượng ảo...

gaoblackxincha
30-05-13, 05:36 PM
;));));))

CHECKPOINT
BACKUP LOG MuOnline WITH TRUNCATE_ONLY
DBCC SHRINKFILE (MuOnline_Log, 1)

Chạy thử xem. kết quả bất ngờ đấy !!

Jackieldm
30-05-13, 06:00 PM
Xin cảm ơn bạn đã chỉ giúp mình, Tối nay mình bảo trì xong rồi mình làm thử xem sao, Cái querry này có ảnh hưởng data không bạn? Mong rằng nó hoạt động tốt mình cảm ơn

gaoblackxincha
30-05-13, 06:25 PM
Xin cảm ơn bạn đã chỉ giúp mình, Tối nay mình bảo trì xong rồi mình làm thử xem sao, Cái querry này có ảnh hưởng data không bạn? Mong rằng nó hoạt động tốt mình cảm ơn

Cứ backup DB đi rồi làm nha! :) Tránh trường hợp xấu

Jackieldm
30-05-13, 06:41 PM
Bạn ơi mình chạy theo cái bạn hướng dẫn nhưng nó lại bị dính cái lỗi này:

Msg 155, Level 15, State 1, Line 2
'TRUNCATE_ONLY' is not a recognized BACKUP option.

Bạn có thể hướng dẫn chi tiết mình chút không bạn?

gaoblackxincha
30-05-13, 07:07 PM
USE master
backup log [MuOnline] with truncate_only
dbcc shrinkdatabase([MuOnline],0)

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Or

-- FORÇANDO UM CHECKPOINT
CHECKPOINT
-- LIMPANDO O LOG PARA QUE POSSA SER FEITO O REDIMENSIONAMENTO
BACKUP LOG MuOnline WITH TRUNCATE_ONLY
-- REDIMENCIONAMENTO DO LOG PARA 200 MB
DBCC SHRINKFILE (MuOnline_Log, 200)

Chắc SQL 2k8 mình hok rõ. cứ thử xem sao

Jackieldm
30-05-13, 10:53 PM
Cảm ơn bạn đã hỗ trợ mình nhiệt tình nha!!! Mình sẽ thử cái này khi server mình bảo trì mình hi vọng rằng nó xử lý được. Mình tham khảo nhiều cách làm trên mang nhưng chưa cái nào thực sự hiệu quả. Xin cảm ơn bạn. Có gì mình Report Topic này!!

Jackieldm
01-06-13, 07:33 AM
Nó vẫn báo cái lỗi chết tiệt này hix... không biết tại sao log lại cao đến như vậy
Msg 155, Level 15, State 1, Line 4
'TRUNCATE_ONLY' is not a recognized BACKUP option.

Bạn nào làm được rồi giúp mình cái :(

mylove09
01-06-13, 08:23 AM
Chuột phải DB ->task -> shrink DB -> Tích vào cái recozy gì đó ko nhớ lắm. RỒi ok
Ko mất dữ liệu nhé bạn. Vừa online vừa làm cũng đc

The Gamer
01-06-13, 11:34 AM
del dữ liệu - > thông báo mu bị hack

del web - > cài web net bạn bè cho nhanh

tự yên thích chơi qweb làm gì để ra cái nông nỗi này

gaoblackxincha
01-06-13, 11:47 AM
del dữ liệu - > thông báo mu bị hack

del web - > cài web net bạn bè cho nhanh

tự yên thích chơi qweb làm gì để ra cái nông nỗi này
<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Jackieldm
01-06-13, 03:29 PM
Hiện tại mình đã nghiên cứu và fix được thành công rồi. Xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ và đóng góp ý kiến

kenpro7777
02-06-13, 08:14 AM
Cách nào vậy bạn , sql của mình giờ cũng nặng quá backup đợi lâu quá có cách nào giảm , hay tối ưu SQL gì đó bạn chia sẽ với nhé .

mylove09
02-06-13, 08:58 AM
Thứ nhất bạn chuyển Recovery mode của DB về simple . Lợi ích : file log sẽ ko tăng dung lượng nhưng ko thể khôi phục nếu như bạn ko backup ( thực ra ko quan trọng vì mình nghĩ các bạn cũng không có khả năng khôi phục , các bạn chỉ biết restore từ bản backup thôi :D )

Thứ 2 : Dọn rác bằng các truy vấn ( ví dụ xóa nv , tài khoản ,item lâu rồi ko log ) .Sau đó shrink DB

Đây là kn của mình

DB của các bạn chắc = 1/20 dung lượng DB mình thôi nên đừng lo lắng quá. Không gian lưu trữ của HDD gần như là vô hạn so với DB của game Private

<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> .jpg (<b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b> .jpg)

Như trên là file MDF 11G , file LDF ~40G nhưng sau khi làm theo cách mình thì nó chỉ còn 1,7G