PDA

View Full Version : Xin được hướng dẫn lập trình web game cơ bản

kata96
11-10-12, 05:36 PM
Em là thành viên mới, kiến thức về lập trình trên máy tính về cơ bản đã được học, các anh chị có thể dạy cho em, hoặc cho em xin link sách gì đó để lập trình web game ko ạ? Thank anh chị nhiều ;;)

khoctinhmhs
12-10-12, 12:23 PM
Lập trình webgame cậu có thể dùng engine Construct2 ( 2D,2,5D), về engine này thì sách hơi hiếm, nhưng nó dạng Drop & Drap nên chỉ cần xem tut cũng hiểu mà, có nhiều project demo cho bạn tham khảo. Construct là make game trên nên HTML5 nhé.

Nếu thích 3D có thể tham khảo Unity, còn đây là link hướng dẫn từ a đến z lập trình 1 webgame FPS ( bắn súng góc nhìn thứ 3 ấy ) cho cậu : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Good Luck

kata96
13-10-12, 05:39 PM
Lập trình webgame cậu có thể dùng engine Construct2 ( 2D,2,5D), về engine này thì sách hơi hiếm, nhưng nó dạng Drop & Drap nên chỉ cần xem tut cũng hiểu mà, có nhiều project demo cho bạn tham khảo. Construct là make game trên nên HTML5 nhé.

Nếu thích 3D có thể tham khảo Unity, còn đây là link hướng dẫn từ a đến z lập trình 1 webgame FPS ( bắn súng góc nhìn thứ 3 ấy ) cho cậu : <b><font color=red>[Chỉ có thành viên mới xem link được. <a href="register.php"> Nhấp đây để đăng ký thành viên......</a>]</font></b>

Good Luck
Bạn ơi, mình muốn làm 1 game flash để các thành viên trong web chơi đấu với nhau, như vậy không chỉ đơn thuần là flash game trên web, mà phải xây dựng như game trực tuyến phải ko?

khoctinhmhs
16-10-12, 06:34 PM
Bạn ơi, mình muốn làm 1 game flash để các thành viên trong web chơi đấu với nhau, như vậy không chỉ đơn thuần là flash game trên web, mà phải xây dựng như game trực tuyến phải ko?

Vậy cậu có thể nghiên cứu Flash nhé, Adobe Flash cs3-cs6 hoặc cũ hơn là Flash pro 8. Ebook về flash có rất nhiều, hoặc cậu cũng có thể search trên youtube với từ khóa : how to make game with flash, cậu phải làm dc game off đã :D

Còn về vấn đề ng chơi đấu với nhau, thật ra cũng chỉ là giao thức socket, ip, port. Chỉ edit lại chút xíu thui về việc trao đổi data từ player -> server và ngược lại, ngoài ra player đăng nhập còn phải thêm 1 số script tạo nv cho ng chơi đó trong game... nói chung nhìu khía cạnh